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1. KASISI YUSUFU ESTES ALIYEKUWA 
MFANYABIASHARA WA KIKRISTO & MUHUBIRI (USA 1) 

                                                 
 
 
Sasa hivi jina langu ni Yusufu Estes, lakini miaka iliyopita rafiki zangu 
walikuwa wakiniita Skip. Nimeshahubiri Ukristo na kufanya kazi za burudani 
na muziki tangu nilipokuwa mdogo katika miaka ya hamsini. Mimi na baba 
yangu tulianzisha duka la muziki, vipindi vya t.v, redio na burudani za nje ya 
nyumba kwa ajili ya kujifurahisha na (kujinufaisha). Nilikuwa mchungaji wa 
upande wa muziki, pia nilikuwa naendesha farasi na kuwaburudisha watoto 
nikiwa ni (Skippy the Clow). 
 
Niliwahi kutoa huduma ya uwakilishi katika mazungumzo ya amani ya 
viongozi wa kidini wa Umoja wa Mataifa, kwa sasa mimi ni mstaafu wa 
taasisi ya kutunza taarifa za wafungwa nchini Marekani. Vilevile nafanyakazi 
pamoja na wanafunzi wa Kiislamu, jumuia za vijana na shule za watoto wa 
Kiislamu. Kwa hiyo, natembea ulimwengu mzima, nikitoa mihadhara na 
kushiriki katika kutoa ujumbe wa Kristo katika Quran kwenye Uislamu. 
Tumeshafanya mazungumzo na mijadala ya pamoja na watu wa imani zote na 
tumefurahia kufanya kazi ubavuni mwa marrabi2 wa Kiyahudi, wachungaji, 
wahubiri na mapadri wa kila sehemu. Baadhi ya kazi zetu zinafanyika katika 
maeneo ya ustawi wa jamii, jeshi, vyuo vikuu na majela. Kimsingi lengo letu 
ni kuelimisha na kufikisha ujumbe sahihi wa Uislamu na kufahamisha ni 
nanihasa ndio Waislamu wa kweli. Ingawa kwa sasa Uislamu umeshakua na 
kuukaribia Ukristo ambao ni dini kubwa duniani. Tumeona wengi katika wale 
wanaodai kuwa ni Waislamu, hawafahamu vizuri hata kutangaza ujumbe wa 
“Amani, utiifu , na kusalimu amri  kwa Mwenyezi Mungu. [Arabic = 
‘ Islam’ ] 
  
Ilitokeaje : Inawezekana kuonekana ni ajabu sana, huku ikiwa huenda 
tukashirikiana baadhi ya taswira chache zilizotofauti tofauti pia itikadi juu ya 
                                                 
1 USA ni kifupi cha United States of Amerca yaani Marekani. 
2 Marrabi ni Wanazuoni au wakuu wa dini ya Kiyahudi. 
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Mungu, Yesu, Utume, dhambi na uwokovu. Lakini unajua tena, kipindi fulani 
nilikuwa katika boti moja na watu wengi walio katika boti hiyo sasa hivi. 
Kwa hakika nilikuwemo. Acha nieleze. 
 
Nimezaliwa katika familia ya Kikristo madhubuti sana katika Midwest. 
Familia yetu na wazee wake sio tu wamejenga makanisa na shule katika ardhi 
hii ya Midwest, pia walikuwa ni miongoni mwa watu wa mwanzo kufika 
hapo. Nilipokuwa shule ya msingi, tulikuwa tunakaa Huston, Texas mwaka 
1949 (nikiwa ni mtu mzima). Kila siku tulikuwa tunaenda kanisani na 
nilibatizwa Pasadena, Texas nikiwa na umri wa miaka 12. Nikiwa kijana wa 
umri wa miaka kumi na kitu, nilipendelea kutembelea makanisa mengine ili 
nijifunze zaidi mafundisho na imani zao. Kanisa la Kibatisti, Methodisti, 
Episcopalians, Charismatic movement, Full Gospel, Agepe, Katoliki, 
Presbyterians, na mengine mengi. Nilikuwa nimeshapevuka vizuri na kiu ya 
(Injili) au kama tuiitavyo; “Habari njema.” Uchunguzi wangu juu ya dini 
haukuishia Ukristo, hata kidogo. Ulishirikisha, dini ya Kihindu, Kiyahudi, 
Kibudha, Metaphizikia, imani za wamarekani asilia. Na ilikuwa ni dini moja 
tu ambayo sijaitazama kwa makini, nayo ilikuwa ni “Uislamu” Kwa nini? 
Swali zuri. 
 
Mchungaji wa Muziki 
Kwa vyovyote vile, nilikuwa navutiwa sana na aina mbali mbali za muziki, na 
hasa hasa muziki wa Injili na Klasikia. Kwa kuwa familia yangu yote ilikuwa 
ni ya kidini na muziki ilioufuata ndiyo huo huo nilioufuata na nikaanza 
masomo yangu katika maeneo hayo mawili. Mambo yote hayo yamenifanya 
niwe katika nafasi mwafaka ya uchungaji wa muziki katika makanisa mengi 
ambayo nilikuwa mshiriki wake kwa miaka mingi. Nilianza kufundisha ala ya 
Kibodi mnamo mwaka 1960 na hadi kufikia 1963 nilikuwa namiliki studio 
yangu mwenyewe eneo la Laurel, Maryland, iitwayo ‘Estes Music Studiy.’ 
 
Miradi ya Biashara mjini Texas, Oklahoma na Florida.      
Miaka therathini iliyofuata, mimi na baba, tulifanya kazi pamoja katika miradi 
mingi ya kibiashara. Tulikuwa na vipindi vya burudani, kuonyesha shoo na 
vivutio. Tulifungua maduka ya piano na vinanda katika maeneo yote kuanzia 
Texas na Oklahoma hadi Florida. Tulichuma mamilioni ya dola katika miaka 
hiyo, lakini hatukupata utulivu wa moyo ambao unaweza kuja kwa kupitia 
kuufahamu ukweli na kuupata mpango sahihi wa uwokovu tu. Nina hakika 
kuwa umeshajiuliza swali hili “Kwa nini Mungu ameniumba?” au “Mungu 
ananitaka nifanye nini?” au “Nani ndiye Mungu wa kweli, kwa vyovyote 
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vile?” “Kwa nini tunaamini dhambi ya asili?” na “Kwa nini wanadamu 
wamelazimishwa wakubali ‘dhambi’ za Adamu na kisha matokeo yake 
waadhibiwe milele?” Lakini kama utamuuliza mtu yeyote maswali hayo, 
watakujibu kuwa unalazimika uamini bila ya kuhoji, au kuwa hiyo ni “siri 
isiyoelezwa” na hutakiwi kuuliza “Kaka wewe amini tu.”  
 
 
 
Maana ya Utatu 
Jambo la kushangaza sana, neno ‘utatu’ halimo katika Biblia. Na limekuwa 
likihusishwa na wanazuoni wa kidini mapema mnamo miaka mia mbili baada 
ya kunyanyuliwa kwa Yesu kwenda kwa Mungu wake Muweza. 
Ningewaomba wahubiri na wachungaji wanipe japo fikra, vipi ‘moja’ 
itapigwa hesabu ili iwe ‘tatu’ au vipi Mungu mwenyewe awezaye kufanya 
kila kitu atakacho, hawezi kuwasamehe watu na dhambi zao, isipokuwa hadi 
ajifanye mwanadamu, aje chini duniani, awe mtu, na kisha achukuwe 
madhambi ya watu wote; huku tukiweka akilini kuwa pamoja na hayo yote 
yeye ni Mungu wa Ulimwengu wote na anafanya atakalo kulifanya, popote 
pale, ndani na nje ya ulimwengu kama tunavyojua. Hao wahubiri na 
wachungaji kamwe hawaonyeshi kuwa wataweza kuleta kitu kingine zaidi ya 
maoni yao au mlinganisho wa kiajabu ajabu. 
 
Baba - Mchungaji Msimikwa Asiye Na Madhehebu 
Baba yangu alikuwa mchangamfu sana katika kuunga mkono kazi za kanisa, 
na hasa hasa vipindi vya shule ya kanisa. Akasimikwa ukasisi katika miaka ya 
sabini. Yeye na mkewe (mama yangu wa kambo) walikuwa wanawajua 
wainjilisti na wahubiri wa kwenye tv wengi, vilevile wameshamtembelea Oral 
Roberts na wamesaidia kujenga ‘mnara wa sala’ katika Tulsa, pia walikuwa ni 
waungaji mkono imara wa Jimmy Swaggart, Jim na Tommy Fae Bakker, 
Jerry Fallwell, John Haggi na Pat Robertson.  
 
Kukutana na Mtu Kutokea Misri 
Ilikuwa ni mwanzoni mwa 1991 pale baba yangu alipoanza kufanyabiashara 
na mtu kutoka Misri na kuniambia kuwa anataka nikutane na mtu huyo. Wazo 
hilo lilinivutia kwani niliwaza juu ya wazo la kuwa na ladha ya kimataifa. 
Unajua tena, mapiramidi, Sphinx, mto Naili na mengineyo. 
 
Alikuwa ni ‘Mwislamu’: Watekajinyara, Walipuaji mab omu, Magaidi, 
na ni nani ajuaye kingine ni nini? 
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Kisha baba yangu alieleza kuwa mtu huyo ni ‘Mwislamu.’ Awali, nilichukia 
wazo la kukutana na mtu asiye na imani,  mtekajinyara, mlipuaji mabomu, 
gaidi, kafiri.’ Mtu yeyote wa kawaida angelikataa wazo hilo. Sikuamini 
masikio yangu. Mwislamu?’ Haiwezekani! Nilimkumbusha baba yangu 
mambo mbali mbali tuliyoyasikia juu ya watu hao ‘Waislamu.’ 
 
 
Uongo dhidi ya Waislamu na Uislamu – walitwambia, kuwa Waislamu: 

• Hata hawaamini Mungu. 
• Wanaabudu boksi jeusi liliopo jangwani. 
• Na wanabusu ardhi mara tano kwa siku. 
 

Haiwezekani! Sikutaka Kukutana Naye! 
Sikutaka kukutana na Mwislamu huyo. Haiwezekani! Baba yangu alisisitiza 
nikutane naye na akanihakikishia kuwa mtu huyo ni mwema sana. Hilo 
lilikuwa ni kubwa mno kwangu. Na hasa hasa walokole tuliokuwa tunasafiri 
nao wote waliwachukia sana Waislamu na Uislamu. Hata walikuwa wakisema 
vitu visivyo vya kweli ili kuwatisha watu waougope Uislamu. Kwa hiyo, kwa 
nini mimi nihitaji kitu cha kufanya na watu hao? 
 
Wazo: ‘Kumbadilisha Awe Mkristo.’ 
Kisha wazo fulani lilinijia, ‘Tunaweza kumbadili mtu huyo awe  Mkristo.’ 
Kwa hiyo, nilikubali na kuafiki kukutana naye. Lakini kwa masharti yangu. 
 
Nikutane naye nikiwa na Biblia, Msalaba na kofia ya chopeo (kepu) 
iliyoandikwa ‘Yesu ni Bwana.’ Nilikubali nikutane naye siku ya Jumapili 
baada ya kutoka kanisani. Kwa hiyo, sote tungesali na kusimama vizuri na 
Bwana. Ningechukua Biblia yangu chini ya kwapa kama desturi. Ningekuwa 
na msalaba wangu mkubwa ung`aao na kuning`inia pia ningevaa kofia yangu 
isemayo:  ‘Yesu ni Bwana.’ Maandishi yaliyo kwa mkato upande wa mbele. 
Mke wangu na mabinti zangu wawili wadogo wangekuja na sote tungekuwa 
tayari kwa kukabiliana kwa mara ya kwanza na ‘Waislamu.’  
 
Yupo wapi? Nilipoingia dukani na kumuuliza baba; “Huyo Mwislamu yupo 
wapi”, aliashiria na kusema: “Yule pale.” Nilichanganyikiwa. Huyo hawezi 
kuwa Mwislamu. Haiwezekani. 
 
Kiremba  na midevu? Nalitafuta jitu kubwa lenye majoho yanayoburura, 
mremba mkubwa kichwani mwake, midevu inayofikia nusu ya shati lake na 
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minyusi ya machoni ambayo inakatiza paji la uso wake akiwa na upanga au 
bomu chini ya koti lake. 
 
Hakuna Kiremba – Hakuna Midevu – [Hakuna Nywele Kabisa!] 
Mtu huyo hakuwa na midevu. Kwa hakika, hakuwa na nywele kabisa 
kichwani mwake. Alikuwa nusu kipara. Zuri zaidi, alikuwa anapendeza sana 
pamoja na karibisho moto moto na kupeana mikono. Lakini jambo hilo 
halikuwa na taathira. Nilifikiria kuwa wao ni magaidi na walipua mabomu. Je, 
yote hayo ni kwa nini? 
 
Mtu  huyo anahitaji  Yesu bila kujali. Nitamshughulikia mtu huyo. Anahitaji 
kuokolewa kwa ‘Jina la Yesu’ na mimi na Bwana tutafanya hivyo. 
 
Kutambulishana na mahojiano 
Baada ya kutambulishana kwa haraka haraka, nilimuuliza: “Je, unamwamini 
Mungu?”  
Akasema: “Ndiyo (vizuri!) 
Kisha nikasema: “Je, unaamini Adamu na Hawa?” 
Akasema: “Ndiyo (vizuri sana!) 
Nikasema: “Vipi kuhusu Ibrahimu? Je, unamwamini na namna 
alivyojaribu kumtoa muhanga mwanawe kwa ajili ya Mungu?” 
Akasema: “Ndiyo (hata inawezekana ni vizuri zaidi!) 
Kisha niliuliza: “Vipi  kuhusu Musa?” “Amri  kumi ” “ Kuvuka  bahari 
nyekundu?” 
Kwa mara nyingine akasema: “Ndiyo (bado ni vizuri zaidi!) 
Kisha: Vipi  kuhusu Mitume  mingine, kama Daudi, Suleimani na Yahya 
(Yohana mbatizaji)?”  
Akasema: “Ndiyo (bab kubwa!) 
Nilimuuliza: “Je, unaiamini Biblia?” 
Kwa mara nyingine, akasema: “Ndiyo (ok!) 
Kwa hiyo, kwa hivi sasa ilikuwa ndio muda wa swali kubwa; Je, 
unamwamini Yesu? Aliyekuwa ndiye Messiah Kristo  wa Mungu? 
Kwa mara nyingine akasema: “Ndiyo (Safi sana!) 
 
Sasa ni vizuri – “Huyu atakuwa ni mwepesi sana kuliko  nilivyofikiria .” 
Alikuwa  tayari  kubatizwa ila alikuwa hatambui jambo hilo. Nami 
nilikuwa  ndiye nitakayemfanya hivyo. 
 
Elimu  ya Kushtua – Waislamu wanaamini Biblia? 
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Siku moja katika majira ya michipuo mwaka 1991, nilijua kuwa Waislamu 
wanaamini Biblia. Nilishtushwa. Hilo litakuwaje? Lakini hilo si la mwisho, 
wanaamini Yesu kuwa ni: 

• Mtume wa kweli wa Mungu. 
• Nabii wa Mungu. 
• Kazaliwa kimiujiza bila ya tendo la ndoa la wanadamu. 
• Alikuwa ni “Kristo” au Messiah kama alivyobashiriwa na Biblia; 
• Kwa sasa yupo pamoja na Mungu na la muhimu sana ni:  
• Atarejea tena siku za mwishoni kuwaongoza waumini dhidi ya 

mpinga Kristo. 
 
Baada ya “kushinda roho na kuipeleka kwa Bwana, kwa Yesu” siku baada 
ya siku, jambo hilo litakuwa ndiyo mafanikio yangu makubwa, kumnasa 
mmoja wa “Waislamu” hawa na ‘kumbadili’ awe Mkristo.” 
 
Nilimuuliza kama anataka chai na akanijibu ndiyo. Kwa mbali, tulikiendea 
kibanda kidogo kilichopo katika jengo kubwa la biashara, kukaa na 
kuzungumzia mada yangu niipendayo ya Imani. Tulipokuwa tumekaa katika 
kiduka hicho cha chai kwa masaa huku tukizungumza (nilikuwa ndiye 
muongeaji sana) nikagundua kuwa alikuwa ni mtu mzuri sana, mtulivu na ni 
mwenye kuona haya kidogo. Alinisikiliza kwa umakini kila neno 
nililolazimika kulisema na hakunikatiza hata mara moja. Niliipenda njia ya 
mtu huyo na nilifikiria kuwa mtu huyo ana uwezekano wa wazi wa kuwa 
Mkristo mzuri. – Ni kidogo nilichokijua juu ya mtiririko wa matukio 
yanayojifungua mbele ya macho yangu. 
 
Kwanza kabisa, niliafikiana na baba yangu kuwa tufanye biashara na mtu 
huyo na hata kupigia debe wazo la kusafiri naye katika misafara yangu ya 
kibiashara kuvuka eneo la Kaskazini mwa Texas. Siku baada siku tutaendesha 
na kujadili mambo mbali mbali yanayofungamana na imani za watu mbalil 
mbali. Tukiwa njiani, kwa hakika nilikuwa nahanikiza baadhi ya vipindi vya 
redio vya mambo ya kiibada nilivyokuwa navipenda sana na kuvitukuza ili 
vinisaidie kufikisha ujumbe kwa huyo masikini aliyepeke yake. 
Tulizungumza juu ya maana ya Mungu; maisha; lengo la kuumbwa; Mitume 
na kazi zao; na jinsi Mungu anvyofunua ufunuo wake kwa binadamu. Pia 
tulishiriki kujadili uzoefu na fikra za kila mtu binafsi. 
 
Siku moja nilijua kuwa rafiki yangu, Mohammed alikuwa anataka kuhama 
kutoka katika nyumba aliyokuwa akiishi na rafiki yake na alikuwa anataka 
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kukaa msikitini kwa muda fulani. Nilienda kwa baba na kumuomba 
tumwalike Mohammed aje kuishi nasi katika nyumba yetu kubwa iliyopo 
kijijini. Baada ya yote, anaweza kushirikiana nasi kazi na kulipia baadhi ya 
gharama na atakuwepo wakati tutakapokuwa tunaenda safari zetu. Baba 
alikubali na Mohammed akahamia. 
 
Bila ya shaka nilikuwa bado ninapata nafasi ya kuwatembelea rafiki zangu 
wahubiri na wachungaji waishio Texas. Mmoja wao alikuwa anaishi Texas 
karibu na mpaka wa Mexico na mwingine aliishi karibu na mpaka wa 
Oklahoma. Muhubiri mmoja alipendelea salaba la mbao kubwa sana ambalo 
lilikuwa kubwa kuliko gari ndogo. Alikuwa anaubeba juu ya mabega yake na 
kuuburuza. Kitako chake ardhini na kupita nao mtaani au barabarani huku 
akihanikiza miale miwili iliyoundwa kwa umbo la msalaba. Watu 
walisimamisha magari yao na kumwendea na kumuuliza kulikoni; naye 
angewapa vijitabu na vijikaratasi juu ya Ukristo. 
 
Siku moja rafiki yangu mwenye msalaba alipatwa na mshtuko wa moyo na 
kulazimika aende hospitali ya Veterans ambako alikaa kwa muda mrefu. 
Nilikuwa namtembelea hapo hospitalini kwa mara kadhaa kwa wiki na 
nilikuwa namchukuwa Mohammed pamoja nami, nikiwa na matarajio ya 
kuwa sote tutashiriki mada ya imani na dini. Rafiki yangu mwenye msalaba 
hakupandishwa mori, na ilikuwa ni wazi kuwa hakutaka kujua chochote 
kuhusu Uislamu. Kisha siku moja yule mtu ambaye alikuwa anashirikiana na 
rafiki yangu alikuja huku akiendesha kiti chake cha magurudumu na kuingia 
chumbani. Nilimwendea na kumuuliza jina lake na akasema kuwa hilo si 
muhimu na nilipomuuliza ametokea wapi alisema kuwa ametokea sayari ya 
Jupita. Nilifikiria kile alichokisema na kisha nilianza kustaajabu je, kama 
ningekuwa katika wodi ya mshtuko wa moyo au katika wodi ya wagonjwa wa 
akili ingekuwaje. 
 
Nilijua kuwa yule mtu alikuwa ni mpweke na amefadhaika na anahitaji mtu 
katika maisha yake. Kwa hiyo, nilianza kumthibitishia kuhusu Bwana. 
Nilimsomea kwa sauti kitabu cha Jonah katika Agano la Kale. Na fikra 
ilikuwa ni kuwa kwa hakika hatuwezi kukimbia matatizo yetu kwa kuwa siku 
zote tunajua tulichokifanya na cha ziada, Mungu pia daima anajua ambacho 
tumekifanya. 
 
Padri wa Kikatoliki 
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Baada ya kushiriki mazungumzo hayo na yule mtu aliye katika kiti cha 
magurudumu, mtu huyo alinitazama na kuniomba msamaha. Akaniambia 
kuwa amehuzunishwa na tabia yake ya ufedhuli na kuwa yeye amepatwa na 
matatizo makubwa hivi karibuni. Kisha akasema kuwa anataka kuungama 
kitu mbele yangu. Nikamwambia kuwa mimi si padri wa Kikatoliki na kwa 
hiyo, sitoi huduma ya kuungama dhambi. Akanijibu kuwa anajua hilo. Kwa 
hakika, alisema “ Mimi  ni padri wa Kikatoliki .”   
 
Nilishtushwa. Hapa nilikuwa najaribu kumuhubiria Ukristo padri. Nini 
kilikuwa kinatokea hapa duniani? 
 
Padri Wa Amerika Kusini 
Yule padri akaanza kushiriki mazungumzo kwa kueleza kuwa, yeye alikuwa 
mmishionari3 wa kanisa kwa zaidi ya miaka kumi na mbili katika maeneo ya 
kusini na kaskazini mwa Amerika na Mexico na hata New York Hell’s 
Kitchen.’ Alipotolewa hospitalini alihitaji sehemu ya kusubiria apone nami 
sikumwacha akakae na familia ya Kikatoliki, nilimueleza baba yangu kuwa 
tumwalike ahamie na kuishi na sisi kijijini pamoja na Mohammed. Jambo hilo 
lilikubaliwa na wote waliokuwepo, na kwa hiyo, mara moja akahamia. 
 
Padri Lazima Ausome UISLAMU? – Ndiyo! 
Katika msafara nje ya nyumba yetu, nilizungumza na padri kuhusu baadhi ya 
itikadi na imani za Kiislamu na kwa mshangao alikubali na kisha 
akashirikiana nami mazungumzo juu ya hilo kwa sana. Nilishtushwa 
aliponiambia kuwa mapdri wa Kikatoliki kwa hakika wanausoma Uislamu na 
baadhi yao wanafikia hata stashahada ya Udakitari katika somo hilo. Jambo 
hili lilinipa mwangaza sana. Lakini kulikuwa bado kuna mengi yatakayojiri. 
 
Matoleo Ya Biblia Tofauti Tofauti 
Baada ya kujipanga, sote tulianza kujikusanya kuizunguka meza ya jikoni 
baada ya chakula cha usiku kila usiku ili kujadili mambo ya kidini. Baba 
yangu ataleta toleo lake la Biblia ya King  James Version of Bible, mimi 
nitaleta toleo langu la Biblia ya Revised Standard Version of the Bible, mke 
wangu alikuwa na toleo lingine la Biblia (huenda ni kitu kama vile Jimmy 
Swaggart’s “ Good News For Modern Man.”  Yule padri bila ya shaka, 
alikuwa na Biblia  ya Kikatoliki  ambayo ina vitabu saba vya ziada kuliko  
Biblia  ya Kiprostanti . Kwa hiyo, tulitumia muda mwingi kuzungumzia 

                                                 
3 Mjumbe maalum wa kutangaza Ukristo katika maeneo yaisiyo ya Kikristo. 
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Biblia ipi ndiyo ya haki, na sahihi zaidi, kuliko tulivyokuwa tukijaribu 
kumkinaisha Mohammed awe Mkristo. 
 
Quran Ina Toleo Moja Tu – La Kiarabu – Na Bado Lipo. 
Nukta moja ninayoikumbuka ni kumuuliza kuhusiana na Quran ina matoleo 
mangapi ambayo yamekuwepo katika kipindi cha miaka 1400. Akaniambia 
kuwa kulikuwa na Quran Moja tu. Na kuwa kamwe haijabadilishwa. Pia 
akawafahamisha kuwa Quran yote imehifadhiwa na mamia kwa maelfu ya 
watu, na imetawanywa duniani katika nchi mbali mbali. Baada ya karne 
nyingi tangu kuteremshwa kwa Quran, mamilioni wameshaihifadhi Quran 
yote kimoyo moyo na wameshawafundisha wengineo ambao nao 
wameshaihifadhi kikamilifu, kuanzia jalada  hadi jalada, kila herufi bila ya 
kukosea. Leo hii, zaidi ya Waislamu milioni tisa wameshahifadhi Quran 
nzima kuanzia jalada  hadi jalada. 
 
Jambo lililoonekana kuwa haliwezekani kwa upande wangu. Baada ya yote, 
lugha zote za asili za Biblia zimekufa kabisa kabisa kwa karne nyingi na 
nyaraka zenyewe zimepotea katika uasili wake kwa mamia na maelfu ya 
miaka. Kwa hiyo, vipi itakuwa kitu kama hicho kiweze kulindwa kirahisi na 
kusomwa kuanzia jalada hadi jalada. 
 
Hata hivyo, siku moja yule padri alimuomba Mohammed kama ataongozana 
naye na kuelekea msikitini ili aone kuna nini huko msikitini. Wakarudia 
kuongelea uzoefu wao kuhusu huko msikitini nasi hatukuwa na subira ya 
kungoja kumuuliza padri nini kilitokea huko msikitini na aina gani za taratibu 
za kidini walizokuwa wakizifanya. Naye akasema kuwa, Waislamu kwa 
hakika hawafanyi lolote. Wao huwa wanakwenda na kuswali na kuondoka. 
Nikasema: “Wanaondoka?” Bila ya mazungumzo yeyote au kuimba? 
Akasema hivyo ndivyo ilivyo. 
 
Padri Aingia Uislamu! 
Siku chache nyingine, zilipita na yule padri wa Kikatoliki alimuomba 
Mohammed kama atamkubalia ajiunge naye tena ili waende msikitini na 
jambo hilo wakalifanya. Lakini mara hii ilikuwa ni tofauti. Hawakurejea kwa 
muda mrefu. Hadi ikawa kiza na tukaogopa isije ikawa kuna kitu 
kilichowatokea. Mwishowe walifika na walipoingia mlangoni kwa haraka 
haraka nilimtambua Mohammed, lakini ni nani huyu aliye ubavuni mwake? 
Ni mtu anaevalia joho leupe na kofia nyeupe. Kwa kujiachia muda kidogo! 
Alikuwa ni yule padri. Nilimwambia: “Pete? – Je, umekuwa “Mwislamu?” 
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Akasema ameshaingia Uislamu siku hiyo hiyo. PADRI AMEKUWA 
MWISLAMU! ! Nini kinafuata? (Utaona). 
 
Mke wangu anatangaza Uislamu wake! 
Kwa hiyo, nilienda upande wa juu kufikiria vitu vya juu kidogo na nikaanza 
kuongea na mke wangu kuhusiana na kadhia nzima. Kisha naye akaniambia 
kuwa yeye ataingia Uislamu, kwa kuwa ameshajua kuwa Uislamu ni dini ya 
kweli.  
 
Kwa sasa nilikuwa nimeshtushwa barabara. Nilienda upande wa chini na 
kumwamsha Mohammed na kumtaka atoke nje pamoja nami ili tujadiliane. 
Tulitembea na tulizungumza usiku kucha. 
 
Ukweli Umeshafika! 
Wakati alipokuwa yupo tayari kuswali swala ya Alfajiri (swala ya Asubuhi 
kwa Waislamu) nilijua kuwa mwishowe ukweli umeshafika na sasa ilikuwa ni 
juu yangu kufanya sehemu yangu. Nilienda nje ya nyumba ya baba yangu na 
kukuta kipande cha tabaka za mbao cha zamani kikiwa chini ya Overhang na 
hapo hapo niliinamisha kichwa changu chini ya ardhi nikielekea upande 
wanaouelekea Waislamu katika sala zao tano za kila siku. 
 
Niongoze! O Mungu! Niongoze! 
Sasa, katika nafasi hiyo, nikiwa nimenyoosha mwili wangu katika zile tabaka 
za mbao na kichwa changu kikiwa juu ya ardhi, niliomba: “O Mola. Kama 
upo huko, niongoze, niongoze.” 
 
Na kisha baada ya muda niliinua kichwa changu na nikagundua kitu. Sijaona 
ndege wala Malaika wanaotokeza kutoka mbinguni wala kusikia sauti au 
muziki, wala sijaona mwangaza na nuru, hapana. Ambacho nilikigundua ni 
mabadiliko ndani ya nafsi yangu. Kwa sasa nilikuwa nipo macho zaidi kuliko 
nilivyokuwa hapo kabla na huo ndiyo ulikuwa muda wangu wa kukomesha 
uongo wowote na kufanya chochote cha kisiri siri. Huu ndiyo muda 
madhubuti wa kutenda na kuwa mtu mwaminifu. Kwa sasa nimeshajua kitu 
nilicholazimika kukifanya. 
 
Kwa hiyo, nilienda upande wa juu na kuoga kwa itikadi tofauti kabisa ya 
kuwa nilikuwa ninaosha madhambi ya mtu wa zamani mwenye dhambi tena 
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aliyekuwa nazo kwa miaka mingi. Na kwa sasa nimeingia katika maisha 
mapya. Maisha yanayoegemea juu ya ukweli na uthibitisho. 
 
Majira ya saa 11:00 asubuhi hiyo, nilisimama mbele ya mashahidi wawili, 
mmoja wao ni padri wa zamani, ambaye alikuwa akifahamika kama padri 
Peter Jacob`s na mwingine ni Mohammed Abdel Rahmani na kutangaza 
‘shahada’ yangu (ushuhuda wa wazi juu ya Upweke wa Mungu na Mtume 
Muhammad, rehema na amani ziwe juu yake). 
“Nashuhudia kuwa hakuna Mola wa kuabudiwa kwa haki ispokuwa Allah 
Muweza, yeye peke yake hana mshirika na ninashuhudia kuwa 
Muhammad ni mjumbe wake na ni mtume wake.” 
 
Dakika chache baadaye, mke wangu alifuatia na kutoa shahada hiyo hiyo. 
Lakini shahada yake ilikuwa mbele ya mashahidi watatu (mimi nikiwa ndiye 
wa tatu). 
 
Baba yangu alichelewa kidogo katika suala hilo na alisubiri miezi michache 
kabla naye hajatoa shahada (ushuhuda wa mbele za watu). Lakini yeye naye, 
hatimaye aliingia katika Uislamu na akaanza kusali na mimi na Waislamu 
wengine katika msikiti wa mtaani.  
 
Watoto walitolewa kutoka katika shule za Kikristo na kuingizwa shule za 
Kiislamu. Na kwa sasa ikiwa imepita  miaka kumi, watoto hao 
wameshahifadhi sehemu kubwa ya Quran na mafundisho ya Kiislamu. 
 
Mwishowe mke wa baba yangu alikubali, kabla hajafariki, kuwa Yesu 
haiwezekani awe mtoto wa Mungu na lazima atakuwa ni Mtume mkuba wa 
Mwenyezi Mungu, na siye Mungu. Naye alifariki ndani ya miezi michache 
baada ya maneno hayo akiwa na umri wa miaka 86. Allah mkubalie maneno 
yake ya kiimani, aamiin. 
 
Sasa hebu simama na ufikiri. Familia zote za watu kutoka makundi, makabila 
na historia mbali mbali, wamejumuika pamoja katika ukweli ili wajifunze 
namna watakavyomjua na kumwabudu Muumba na Mpaji wa ulimwengu. 
Fikiria. Padri wa Kikatoliki; mchungaji wa muziki na muhubiri Injili; 
mchungaji msimikwa na mjenzi wa mashule ya Kikristo; na watoto; hata 
kibibi kikongwe – wote hao wameingia Uislamu! 
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Ni kwa rehema za Mungu tu ndiyo sisi sote tumeongoka na kuona ukweli 
halisi wa Uislamu, kwa kuondoshwa vizibo juu ya masikio yetu na upofu juu 
ya macho yetu, na hakuna tena vizibo juu ya mioyo yetu – Mungu 
anatuongoza hivi sasa. 
 
Kisa cha kushangaza – famila na marafiki kuingia Uislamu – kutokana 
na mtu mmoja. Ingekuwa napaswa kusimama hapa, nina hakika kuwa 
ungekubali kuwa, kwa uchache, hiki ni kisa cha kushangaza sawa? Baada ya 
yote, viongozi watatu wa kidini wa madhehebu matatu tofauti tofauti wote 
wanaingia imani iliyokinyume kabisa na imani zao kwa wakati huo huo 
baadaye familia nzima. 
 
Ziada? – Naam! Mwanafunzi wa seminari (shule ya kidini) ya Kibaptisti 
anasoma Quran – anaukubali Uislamu. Lakini hayo sio ndiyo ya mwisho. 
Kuna ya ziada! Mwaka huo huo nilipokuwa Grand Prairie, Texas (karibu na 
Dallas) nilikutana na mwanafunzi wa seminari ya Kibaptisti atokeaye 
Tennessee aitwaye Joe, ambaye naye aliingia Uislamu baada ya kusoma 
Quran Tukufu wakati alipokuwa katika CHUO CHA SEMINARI CHA 
KIBAPTISTI! 
 
Ziada? – Naam! Padri wa Kikatoliki anaupenda Uislamu – lakini 
anahitaji kazi yake! – Kuna mengine vilevile. Ninakumbuka kadhia ya padri 
wa Kikatoliki katika chuo cha mjini ambaye alizungumzia mambo mazuri ya 
Uislamu kwa sana kiasi ambacho nikalazimika nimuulize kwa nini hajaingia 
Uislamu? Akajibu; “Nini?” Kisha nipoteze kazi yangu?” – Jina lake ni Baba 
John na tunaendelea kumuomba Allah amwongoze. 
 
Padri mwingine wa Kikatoliki anatoa shahada 
Mwaka uliofuata nilikutana na padri wa zamani Mkatoliki ambaye 
ameshawahi kuwa ni mmishionari kwa miaka minane barani Afrika. 
Amejifunza Uislamu wakati alipokuwa huko na akaingia Uislamu. Kisha 
akabadili jina lake na kuitwa Omar na akaenda Dallas Texas. 
 
Lolote la ziada? Tena – naam! Askofu wa Kiothodoksi analiacha kanisa 
na kuingia Uislamu. Miaka miwili baadaye, nikiwa San Antonio, Texas 
nilielekezwa Askofu wa zamani wa kanisa la Kiothodoksi la Kirusi ambaye 
amejifunza Uislamu na kutupilia mbali kazi yake na kuingia Uislamu. 
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Binti wa kiongozi Bingwa wa Kihindu (Hindu Pundit) – anaukubali 
Uislamu na kusaidia Uislamu kwa maelfu ya mapesa.  
Nilikutana na mwanamke mjini New York aliyetaka kutengeneza CDs zetu 
kuhusiana na “Uislamu ni nini?” Baada ya kupewa ruhusa yake miaka kadhaa 
iliyopita, nimesoma kuwa ameshatengeneza na kusambaza zaidi ya CDs laki 
sita kwa wasio Waislamu ndani ya Marekani. Allah amlipe thawabu na ampe 
nguvu katika juhudi zake, aamiin. 
 
 
 
Mamia – Maelfu – Bado yanakuja 
Tangu kuingia kwangu katika Uislamu na kuwa kasisi wa Waislamu ndani ya 
nchi na dunia nzima, nimeshakabiliana na watu wengi mmoja mmoja, ambao 
walikuwa ni viongozi, walimu na wanazuoni wa dini nyingine waliousoma 
Uislamu na wakauingia. Wamekuja kutoka katika dini za Kihindu, Kiyahudi, 
Kikatoliki, Kiprotestanti, Mashahidi wa Yehova, na Waothodoksi wa Kigiriki 
na Kirusi, wakibti kutokea Misri, makanisa yasiyo na madhehebu na hata 
wanasayansi ambao walikuwa wanamkana Mungu. 
 
Mchanganyiko huo daima unaonekana ni ule ule; watu ambao kiuaminifu 
wanatafuta ukweli na wanataka kuweka kando tofauti za kihisia na upendeleo 
wao na kuanza kumuomba Mungu awaongoze katika maisha yao.   
 
Kwa hiyo, hadi sasa umeshapata utangulizi wa kisa cha kuingia kwangu 
Uislamu na kuwa Mwislamu. Kuna mengi katika internet kuhusu kisa hiki na 
kuna picha nyingi vilevile. Tafadhali tenga muda na uniandikie email na 
uturuhusu tujumuike pamoja katika kweli tupu inayoegemea katika ushahidi 
ili tufahamu asili yetu, malengo yetu na makusudiyo katika maisha haya na ya 
baadaye. 
 
Je, nitoe pendekezo kwa mtafutaji wa ukweli? Chukua hatua tisa 
zifuatazo ili utakase moyo. 

1. – Safisha – fikra zako, moyo wako, na nafsi – ondosha hisia zote za 
upendeleo.  

2. – Mshukuru  Mungu – kwa kile ulichokuwa nacho – kila wakati kila 
siku. 

3. – Soma –  tafsiri  nzuri  ya  maana  za  Quran Tukufu  katika    lugha 
uifahamuyo vizuri. 
(www.islamtomorrow.com/downloads/noblequran.exe) 
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4. – Tafakari  juu ya maana yake na uzingatie ukarimu wa Mola wako. 
5. – Tafuta – kusamehewa dhambi kwa Mungu na jifunze 

kuwasamehe watu wengine. 
6. – Omba – kimoyo moyo uongozwe kutoka juu. 
7. – Funga – moyo wako na akili zako. 
8. – Endelea – kufanya haya kwa miezi michache. Na jizoeshe kufanya 

hayo kila siku. 
9. – Jiepushe – na sumu ya shetani wakati moyo wako utakapofunguliwa 

ili “ kuzaliwa upya kwa moyo wako”.  
 
Kumbuka – kujisafisha; kutoa shukrani; kusoma; kutafakari, kisha tafuta, 
“na nyinyi hakika mtapata. Omba, na utapewa. Bisha hodi utafunguliwa.” 
 
Kisha endelea na Jiepushe: 
Lililobaki ni kati yako na Mungu Muweza wa Ulimwengu. Kama kweli 
unampenda Mungu, Yeye tayari anajua hilo na atatushughulikia kila mmoja 
wetu kulingana na mioyo yetu. 
 
Majibu ya Maswali: 
Kwa sasa kama nilivyowaahidi kuna majibu ya maswali mengi niliyoulizwa 
yanayofungamana na chaguo langu la Uislamu: 
 

1. Vipi umebadilika kutoka katika mpango mkamilifu wa uwokovu 
wa Yesu Kristo msalabani kuokoa dhambi zako?  

 
Jibu: Swali lako linaashiria bado hujazingatia mlingano uliopo kati ya 
mafundisho ya Biblia na Quran.  

 
“Uislamu” maana yake ni kujisalimisha, kunyenyekea na kumtii Mola wako 
kwa uaminifu na amani.” Yeyote anayejaribu kufanya hayo, ni Mwislamu. 
“Kama mtu anaamini Mungu Muweza kuwa ni Mungu Mmoja na ni Mola 
Mmoja anayetaka kuyafanya maisha yao ili kumtumikia Yeye na kutii amri 
zake, mtu huyo atakuwa katika njia sahihi na watu hao watakuwa 
“wameokolewa.” Kulingana na Rehema za Mungu. Hakuna wa kuchukua 
dhambi za wengine na waovu lazima wasimame na kushitakiwa kwa vile 
walilivyovitenda. Itakuwa ni juu ya Mola Muweza kuwasamehe au 
kuwaadhibu kwa mujibu wa Hukumu yake katika siku hiyo.  
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Kwa mujibu wa mabaki ya tafsiri ya Biblia juu ya Yesu, Mungu amrehemu, 
hajahubiri habari za uwokovu kwa kumwabudu yeye. Jambo hili 
limeongezwa baada yake na Saul (ambaye baadaye akawa Paulo). Tunapata 
maelezo ya wazi kabisa yanayoashiria uwokovu utakaokuja kupitia kumkiri 
Mungu Muweza kuwa ni Mungu mmoja na kumwabudu kwa moyo wote, 
akili na nguvu zote tu! Yesu, Amani iwe juu yake, amefundisha wafuasi wake 
waabudu hivi  “Mungu wangu Ndiye Mungu Wenu, Mola wangu Ndiye Mola 
wenu.” 

 
Kwa mara nyingine, kwa mujibu wa tafsiri ya Biblia ya Kingereza iliyobaki, 
tunamuona mtu aangukwaye msalabani akilia kwa kusihi sana, “ Eloi, Eloi, 
lama sabakhthani? (Mungu wangu, Mungu wangu, mbona umeniacha?)” 
Sentensi hii juu ya msalaba kwa uwazi kabisa inaonyesha kuwa yule mtu 
aliye msalabani hajafurahishwa na hali hiyo na wala haichukulii hali hiyo 
kuwa ni haki au uadilifu. Kwa hiyo, mtu lazima ahitimishe jambo hilo kuwa 
lilikuwa ni kitu ambacho hakikutakiwa na Yesu wala kukubaliwa au 
vinginevyo ni mtu mwingine aliyekuwa msalabani katika nafasi yake. Kwa 
njia yeyote ile utakavyolitazama jambo hilo, mtu aliyekuwa msalabani 
hakukubali jambo hilo kuwa ni mpango wa uwokovu. 

 
Quran kwa ukamilifu inapingana na mafundisho hayo, na Waislamu 
wanamwabudu Mungu na Bwana yule yule wa Yesu, Musa, Ibrahimu na 
Adamu, amani iwe juu yao. Quran katika sehemu nyingi inaeleza, hakuna mtu 
atakayebebeshwa kazi za dhambi za Mwingine, wala hakuna mtu atakaye 
beba mzigo wa mwingine. Sote tutakuwa na mambo yetu wenyewe siku hiyo. 
Na ninamuomba Allah awerehemu na awasamehe wote waliomwamini, 
aamiin.  

 
Ninajiona kuwa sijaacha mafundisho ya Yesu Kristo, (amani iwe juu yake). 
Kinyume chake, nahisi kuwa nipo karibu na Yesu, amani iwe juu yake, na 
ninatarajia kurejea kwake hapa duniani kuliko nilivyokuwa zamani. Kwa sasa 
ninamwabudu Mungu yule yule anayemwabudu na ninamtumikia Bwana yule 
yule anayemtumikia, katika njia ile ile aifanyao. Yesu alimuomba Mungu 
Muweza, na alifundisha wafuasi wake wafanye hayo hayo. Mimi kwa wepesi 
kabisa ninafanya kile alichokiamrisha kwa uwezo wangu na ninamuomba 
Mungu Muweza anikubalie matendo yangu. 

 
2. “Je, unadhani kuwa ni kweli “umeokolewa” na kwa hakika 

umezaliwa upya?” 
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Jibu: Wabatisti wanamsemo usemao: “Aliyeokolewa, huokolewa daima” 
nilimuuliza mmoja wao kuhusu hilo na akakubali hilo kuwa ni kweli. Kisha 
nikataja kuwa kuna mara moja nilibatizwa (nikiwa na umri miaka kama kumi 
hivi) lakini kwa sasa nimeshakuwa Mwislamu. Pia niliokolewa na kubatizwa 
nikiwa na miaka kumi na mbili. Nilikubali maneno ya Yesu ya kuwa yeye 
ndiye njia, nuru na ukweli na hakuna mtu atakayekwenda kwa Baba ispokuwa 
kwa njia ya Yesu. Niliyafahamu maneno hayo kuwa yanamaanisha kuwa 
lazima nimfuate Yesu na mafundisho yake. Kwa hiyo, niliisoma Biblia mimi 
mwenyewe na sikuwaruhusu watu wengine waniambie jambo la kufikiria 
kuhusu nilichokuwa nakisoma. 

 
Biblia inaeleza kuwa Yesu aliomba aokolewe nafsi yake katika bustani ya 
Gethsemane kwa njia hii. “Baba yangu ikiwezekana kikombe hiki 
kiniepuke; walikini si kama nitakavyo mimi, bali kama utakavyo wewe.” 
Dua hili lilirudiwa na Yesu, amani iwe juu yake, mara nyingi na 
imeonyeshwa katika Injili nyingi. Ndiyo, kwa mujibu wa fikra za Kibiblia, 
Hilo Kombe halikumwepuka na dua zake hazikukubaliwa. Uislamu 
unafundisha kuwa dua zake zilikubaliwa naye hakukaa katika matendo ya 
ukatili na wala hajafa msalabani, lakini alichukuliwa akiwa hai na yupo 
pamoja na Mungu Muweza kwa hivi sasa na yupo tayari kurejea katika siku 
za Mwishoni ili kuleta ushindi kwa waumini. 

 
Jambo la kuongezea, tunamkuta Yesu, amani iwe juu yake, anawafundisha 
wafuasi wake waombe kama hivi; “Baba yetu uliye mbinguni, Jina lako 
litukuzwe, Ufalme wako uje, Mapenzi yako yatimizwe, hapa duniani kama 
huko mbinguni. Utupe leo riziki yetu. Utusamehe deni zetu, kama sisi nasi 
tuwasamehevyo wadeni wetu. Na usitutie majaribuni, lakini utuokoe na 
yule mwovu. [Kwa kuwa ufalme ni wako, na nguvu, na utukufu, hata 
milele.] Amin.” Kila Mwislamu niliyewahi kukutana naye anakubali kila 
neno la dua hii ila tamko la kumwita “Allah” “Baba yetu.” Waislamu 
wanchukulia kuwa ni vizuri kumwita Mungu Muweza kwa majina yake, 
ambayo tunayoyachukulia kuwa ni “matukufu.”  
 
3- “Familia yako iliitikia vipi kusilimu kwako?” 
 
Jibu: Jambo hilo daima ni gumu kwa familia kukaa sawa na mara nyingi 
linachukuwa muda mrefu. Familia yangu haikuwa na pingamizi. Ingawa mke 
wangu na watoto wangu waliingia Uislamu na hatimaye baba yangu 
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akatangaza kuwa Uislamu ndiyo njia ya uwokovu kwake, mama yangu mzazi 
na watu wengine katika familia waliendelea kukasirishwa na kuingia kwetu 
katika Uislamu hapo mwanzoni. Mwishoni mambo yakawa ya kawaida na 
tuliishi kwa ukaribu, ingawa wao bado wanajihusisha na Ukristo. 
 
Allah anaahidi kuwatia majaribuni wale wote wanaotangaza imani yao juu 
yake, kwa kuwapa aina nyingi za mambo magumu magumu, na familia ni 
moja ya mambo hayo yaliyotajwa kuwa ni jaribio ndani ya Quran. 
Nanawaombea Allah awaongoze wafuate kitu kilicho bora kabisa duniani na 
Ahera. Lakini juu ya Allah, kama anawataka wawe katika utiifu kwake 
(Uislamu maana yake ni, utiifu kwa Allah) au kama hataki kuwa hivyo.  
     
4- “Vipi kuhusu usharika wako? Wamesema nini? 
 
Jibu: Kamwe sijawahi kuwa na kanisa langu mwenyewe. Nilikuwa ni 
mchungaji wa muziki kanisa la Mungu (Anderson, Indiana branch) mjini 
Texas na nilikuwa natoa mahubiri yangu kwa wafanyabiashara na kwa 
makutano yasiyo ya kawaida. Wote wanaonijua kwa sehemu kubwa hawana 
kizuizi na baadhi yao wameshaingia katika Uislamu, lakini kuna wachache 
ambao walihisi kuchanganyikiwa sana na wakanitukana, kwa “kumkana 
Yesu, amani iwe juu yake.” Bila kujali kile nilichojaribu kukisema au 
kukitenda, hawa watu maalumu walio wachache hawasikilizi wala hawataki 
chochote kinachohusu Uislamu. 
 
5- Je, umeshapata matatizo mengi kwa kubadili dini? 
 
Jibu: Bila ya shaka, kila mtu atakaye kuuzingatia Uislamu siku hizi, kama 
ilivyokuwa mida iliyopita, lazima atambue kuwa kutakuwa na matatizo ya 
majaribio maalumu katika njia yake hiyo. Wafuasi wa Yesu, amani iwe juu 
yake, walikosolewa na kuteswa sana hadi walifikia kuuliwa (soma kile 
alichokisema Paulo kwamba alikuwa anakifanya kwa wanafunzi wa Yesu 
ndani ya Biblia; kitabu cha Matendo ya Mitume). Wote waliomfuata 
Muhammad, amani iwe juu yake, waliteswa mikononi mwa watu wa 
makabila yao wenyewe, ndiyo kuwa, walikuwa wameshaazimia kumwabudu 
Mungu Muweza peke yake, bila ya mshirika na kutii matakwa yake. 
 
Tatizo kubwa kwa wasiokuwa Waislamu ni, ukosefu wao wa elimu na 
ufahamu juu ya nini ndiyo Uislamu wa kweli na akina nani wanaozingatiwa 
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kuwa ndiyo Waislamu. Ninawaombea na kumuomba Allah awasamehe 
Waislamu kwa kutuonyesha picha nzuri kwa kila mtu. 
 
6- “Nani ndiye muhusika mkuu katika kukubadilisha dini?” 
 
Jibu: Nikiwa kama Waislamu wote, tunaamini kuwa ni Allah pekee 
aongozaye watu na yeyote amwongozaye hatopotoka na yeyote amwachaye 
apotee hakuna atakayeweza kumwongoza. Kwa hiyo, inamaanisha kuwa 
hatuamini kuwa kuna awezaye kumbadili dini mtu mwingine. 
 
Pia, tunakubali kuwa watoto wote wanazaliwa wakiwa na maumbile ya 
kumtii Mungu Muweza na kwa hiyo, hilo linamaanisha kuwa wao ni 
Waislamu. Watoto wakifa wataingia Peponi kwa kuwa hawataulizwa kile 
wasichokifahamu. 
 
7 – Je, hujawahi kufikiria juu ya kuwa Mkristo tena? 
 
Jibu: “Mkristo” inaashiria mfuasi wa Kikristo. Wakati Yesu, amani iwe juu 
yake, atakaporudi duniani siku za Mwisho, Waislamu wote watalazimika 
kumfuata. Lakini hatojiita “Mkristo” kama atakavyokuwa. Yeye au wafuasi 
wake, kamwe, hawajajiita “Wakristo.” Biblia inatueleza kuwa wao kamwe 
hawajapatapo kuitwa “Wakristo” hadi pale Paulo alipohubiri ujumbe wake 
mjini Antokia. 
 
8- “Je, jambo hilo halikukuudhi kwa kuacha njia ya amani, uadilifu na 
upendo na kuingia dini ya chuki, fujo na ukandamizaji dhidi ya 
wanawake na watu wengine?” 
 
Jibu: Mitume wote, amani iwe juu yao, waliwaita watu waje wamwabudu 
Mungu Muweza ambaye ni Mungu Mmoja na ni Bwana Mmoja. Kwa hiyo, 
wote wasiotaka kumtii Mungu Muweza watawapinga hao Mitume na 
kuwatendea uadui, hadi kuwaua, kama alivyofanya Paulo alipokuwa 
Mfarisayo. Mitume, rehema na amani ziwe juu yao, waliwatia nguvu wafuasi 
wao waishi kwa amani na kuishi na watu kwa wema na mapenzi ya pekee 
kwa mtindo wa hali ya juu wa kihisia za kibinadamu zinazoweza kutendwa 
kwa watu wengine. 
 
Naam, wakati huo huo waumini wanalazimika kujikinga nafsi zao, familia 
zao na dini yao, ili isije kuwa wale wasioamini wakaondosha imani kutoka 
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katika kila eneo la ardhi. Uislamu, kama Ukristo unahubiri ujumbe wa amani 
na kuvumiliana – kwa kina. Lakini linapokuwa jambo hilo haliwezekani bila 
ya maafikiano ya moja kwa moja na mtu kupoteza njia ya maisha na mfumo 
wa imani, hapo ndipo kunapokuwa hakuna hiari ispokuwa kutumbukia katika 
mapigano ya kisilaha ya wazi dhidi ya wale wote wanaopigana dhidi ya 
waumini. 
 
Yesu aliwaita wafuasi wake wauze makoti yao na wanunue mapanga. Naye 
akafafanua kuwa Yeye hakuja kwa amani bali kwa ncha ya upanga. Yeye na 
wafuasi wake walitumbukia katika pigano kuu na maadui zao, Wafarisayo 
wakati fulani pale mtumishi wa makasisi alipolazimika kukatwa sikio lake 
kwa upanga. Kisha Yesu akawaambia waweke chini mapanga yao. Jambo hili 
limetajwa katika Biblia. 
 
Neno “upanga” limetajwa zaidi ya mara mia mbili katika Biblia- lakini hata 
hivyo, lugha ya Kiarabu ina zaidi ya dazeni moja ya maneno yenye maana ya 
upanga, lakini hakuna hata moja miongoni mwa maneno hayo liliopo katika 
sehemu yeyote ile ndani ya Quran. 
 
Mapigano yameamrishwa na Quran, chini ya masharti maalumu na yenye 
kiwango maalumu tu, na hakuna lolote zaidi ya kile ambacho leo hii 
tunachoweza kukiita “vita vya ugaidi.” Kupambana dhidi ya matendo yote 
makundi ya uchokozi, ukandamizaji, utesaji na ugaidi ni jambo la lazima juu 
ya waumini wote. Lakini bila ya shaka yana mipaka maalumu na wanawake, 
watoto, wazee na yeyote asieshiriki hawauliwi au kuumizwa katika matukio 
hayo. Matendo ya kuwafanyia wafungwa wa kivita hayatakiwi yawe ya 
kuabisha au mateso ya aina yeyote ile. Hata maiti za maadui zinatakiwa 
zizikwe kwa heshima na wema. 
 

Mungu akuongoze katika safari yako ya kuelekea ukweli kamili. Aamiin. 
Na akufungue moyo wako na fikra zako katika uhakika wa ulimwengu huu na 

lengo la maisha haya. Aamiin. 
 
Amani iwe juu yako, pia na uwongofu kutoka kwa Mungu Muweza, ambaye 
ni Mmoja Mwenye Nguvu, Muumba na Mpaji wa kila kitu kilichopo. 
 
Rafiki yako, 
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Yusuf Estes 
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Alexandria, VA22312 
United States of Amerca 
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2 – ABDULLAH M. AL-FARUQUE ALIYEKUWA AKIIITWA 
KENETH L. JENKINS, MCHUNGAJI NA MZEE WA KANISA 
LA PENTECOSTAL. (USA) 
 

 
  
Nikiwa ni mchungaji na ni mzee wa kanisa la Kristo, hapo zamani, ilikuwa ni 
wajibu wangu kuwaelimisha wale wote wanaoendelea kutembea kizani. 
Baada ya kuingia Uislamu nilihisi haja kubwa mno ya kuwasaidia wale wote 
wasiobarikiwa na kupata nuru ya Kiislamu. 
 
Namshukuru Mungu Muweza, Allah, anihurumie, anijaalie niujue uzuri wa 
Uislamu kama ulivyofundishwa na Mtume Muhammad na maswahaba4 zake 
waongofu. Ni kwa rehema za Allah tu, ya kwamba sisi tunapokea uongofu wa 
kweli kweli na uwezo wa kufuata njia iliyonyooka, inayoongoza katika 
mafanikio katika maisha haya na ya kesho ahera. 
 
Mungu asifiwe kwa wema niliofanyiwa na sheikhi “Abdallah bin Abdul-
Azeez bin Baz” wa Falme ya Saudi Arabia juu ya kuingia kwangu Uislamu. 
Naishi kwa matumaini na nitapitia juu ya elimu yote iliyopatikana kutokana 
na kila kikao nlichokaa naye. Kuna wengine wengi walionisaidia kwa kunipa 
nguvu na kunielimisha. Ni jambo la kutosha kusema kuwa namshukuru 
Mungu Muweza, Allah, kwa madada na makaka wote walioruhusiwa na 
Mungu kushiriki katika ukuaji na maendeleo yangu nikiwa Mwislamu. 
 
Naiombea kazi hii fupi, iwe ni kwa faida ya wote. Natarajia Wakristo 
watagundua kuwa bado kuna matarajio licha ya masharti ya ukaidi 
yanayoshawishi makundi mengi ya Wakristo. Ufumbuzi wa matatizo ya 
Wakristo haupatikani kwa Wakristo wenyewe, kwani wao, kwa namna 
                                                 
4 Swahaba ni mfuasi wa Mtume Muhammad (S.A.W) aliyekuwepo zama za Mtume. 
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nyingi, ndiyo mzizi wa matatizo yao wenyewe. Kiasi ambacho, Uislamu 
umekuwa ndiyo suluhisho la matatizo yaliyosababishwa na ulimwengu wa 
Kikristo, pia kwa matatizo yanayoukabili ulimwengu wote wa kidini. Allah 
atuongoze na atulipe kwa mujibu wa matendo yetu mema na nia zetu. 
 
Nikiwa kijana mdogo, nilimuogopa sana Mungu. Kwa kuwa kwa kiasi fulani 
nililelewa na bibi yangu aliyekuwa ni Mpentekoste mwenye msimamo mkali, 
na kanisa lilikuwa ni sehemu ya lazima katika maisha yangu tangu nikiwa 
mdogo. Nilipofikia miaka sita, nilijua vizuri kabisa faida inayoningojea huko 
Peponi kama nitakuwa kijana mwema, na adhabu ya Moto inayowangojea 
watoto watukutu. Nilifundishwa na bibi yangu kuwa uongo wa aina yeyote 
unaangamiza na unapeleka Motoni, sehemu ambayo waovu wataunguzwa 
milele na milele. 
 
Mama yangu alikuwa anafanya kazi mara mbili na huku akiendelea 
kunikumbusha juu ya mafundisho aliyonipa kutokea kwa mama yake. Kila 
Jumapili tulienda kanisani huku tukivalia nguo nzuri nzuri kabisa. Babu 
yangu alikuwa ndiye tegemeo letu katika masuala ya usafiri. Muda wa kukaa 
kanisani ulidumu, kama nilivyokuwa nikiuona, kama kwa masaa machache 
tu. Tulikuwa tunafika mida ya saa tano asubuhi na wakati mwingine, tulikuwa 
hatuondoki hadi saa tisa jioni. Babu yetu hakuwa mwendaji wa kanisani, 
lakini alilitazama jambo hilo kuwa “familia yangu imelifanya liwe hivyo” 
kwa kila Jumapili. Mwishowe babu alipatwa na ugonjwa wa kupooza na 
kumfanya, kwa kiasi fulani, awe amepooza, na matokeo yake, tukawa 
hatuwezi kuhudhuria kanisani kama kawaida. Kipindi hicho ilikuwa ni moja 
ya hatua za maana sana katika maisha yangu. 
 
Kujitolea kwa dhati. 
Nilifarijika kiakili, kwa kule kutoweza tena kwenda kanisani, lakini nilihisi 
nasukumwa niende mwenyewe kwa muda huo na baadaye. Katika umri wa 
miaka 16 nilianza kuhudhuria kanisani kwa rafiki yangu ambaye baba yake 
alikuwa ni mchungaji. Kikanisa chenyewe, kilikuwa ni jengo dogo la stoo ya 
mbele ya nyumba, kikiwa na washiriki ambao ni, familia ya rafiki yangu, 
mimi, na wanafunzi wengine wachache tu. Jambo hili liliendelea kwa miezi 
michache tu kabla ya kufungwa kwa kanisa hilo. Baada ya kumaliza masomo 
ya sekondari na kuingia chuo kikuu nilifufua matendo yangu ya kidini na 
nikawa ni mwenye kujitumbukiza kikamilifu katika mafundisho ya 
Kipentekoste. “Nilibatizwa na kujazwa roho mtakatifu.” Ikiwa ni kama 
uzoefu niliouita. Nikiwa mwanafunzi wa chuo, kwa haraka haraka nikawa 
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fahari ya kanisa. Kila mtu alikuwa na matarajio makubwa juu yangu, na 
nilikuwa ninafuraha kwa mara nyingine tena kuwa hivyo, “katika njia ya 
kuelekea uwokovu.”  
 
Nilihudhuria kanisani kila mara ilipofunguliwa milango yake. Nilijifunza 
Biblia kwa masiku na mawiki, katika kipindi hicho. Nilihudhuria mihadhara 
iliyotolewa na wanazuoni wa Kikristo wa zama zangu, na nikajulikana na 
kualikwa katika uchungaji nikiwa na miaka ishirini. nilianza kuhubiri na 
kuwa mashuhuri sana, upesi upesi. Nilikuwa naamini na kung’ang’ania 
kikamilifu kuwa hakuna atakayepata uwokovu ila awe katika kundi la kanisa 
langu. Nami kwa waziwazi nilimlaumu kila mtu ambaye hakumjua Mungu 
kwa njia niliyomjua mimi. Nilifundishwa kuwa Yesu Kristo (amani iwe juu 
yake) na Mungu Muweza walikuwa ni kitu kimoja. Nilifundishwa kuwa 
kanisa letu haliamini utatu lakini Yesu (amani iwe juu yake) kwa hakika 
ndiye aliyekuwa Baba, Mwana, na Roho Mtakatifu. Mimi mwenyewe 
nilijaribu kutaka kuelewa jambo hilo, hivyo, nililazimika kukiri kuwa jambo 
hilo haliingii akilini mwangu (halifahamiki). Niliheshimu nguo takatifu za 
wanawake na tabia njema ya wanaume. Nilifurahia kuitekeleza imani, pale 
ambako wanawake walitakiwa wavae maguo yanayowafunika gubi gubi, 
wasitie rangi nyuso zao kwa vipodozi, na wawe mabalozi wa kweli wa Kristo. 
Nilikinaishwa nyuma ya pazia ya mashaka kuwa hatimaye nimepata njia ya 
kweli ya kuingia katika furaha ya kweli. Nilikuwa nabishana na yeyote wa 
kutoka kanisa lolote na imani yeyote na nilikuwa nawanyamazisha kabisa 
kabisa kwa elimu yangu ya Biblia. Nimehifadhi mamia ya vifungu vya Biblia, 
na hilo lilikuwa ndilo nembo ya mahubiri yangu. Naam, hata hivyo, nilihisi 
kuwa kwa hakika nipo katika njia iliyosahihi, na sehemu yangu nyingine 
ilikuwa bado inatafuta. Nilihisi kuwa kulikuwa na ukweli wa hali ya juu 
ambao unatakiwa ufikiwe. 
 
Nilipokuwa peke yangu nilikuwa natafakari na kumuomba Mungu aniongoze 
katika dini sahihi na anisamehe ikiwa kile nilichokuwa nakitenda kilikuwa ni 
makosa. Kamwe nilikuwa sijawahi kuwa na mawasiliano na Waislamu. Watu 
pekee wanaodai kuwa Uislamu ndiyo dini yao walikuwa ni wafuasi wa Elijah 
Muhammad, ambao walikuwa wakizingatiwa na watu wengi kuwa ni 
“Waislamu Weusi” au “The Lost-Found Nation.” Na ilikuwa katika kipindi 
hiki mwishoni mwa miaka ya sabini pale mchungaji Louis Farrakhani kwa 
hakika, alikuwa vizuri katika kukijenga upya kile kilichojulikana kama ni 
“Taifa la Kiislamu” nilienda kumsikiliza mchungaji Farrakhani alipokuwa 
akizungumza katika mwaliko wa wafanyakazi wa ushirika na nikakata shauri 
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kuwa jambo hilo limekuwa ni uzoefu unaoweza kubadili maisha yangu kwa 
mtindo wa kisanaa. Kamwe maishani mwangu sijapatapo kumsikia mtu 
mweusi akiongea kwa njia aliyoongea. Nami kwa haraka haraka nilitaka 
kuandaa nikutane naye ili nijaribu kumbadili na aingie dini yangu. Nilifurahia 
kuhubiri Injili, nikitaraji kuzipata nyoyo zilizopotea ili niziokoe ziepukane na 
Moto wa Jehannamu- bila kujali watu hao ni akina nani. 
 
Baada ya kumaliza chuo kikuu nilianza kufanya kazi kamili. Nilifikia kilele 
cha uchungaji wangu, huku wafuasi wa Elijah Muhammad wakiwa 
wanaonekana sana, na niliziheshimu juhudi zao za kujaribu kuiondoa jamii ya 
watu weusi waepukane na maovu ambayo yalikuwa yakiwaharibu. Nilianza 
kuwaunga mkono, akilini, kwa kununua maandiko yao na hata kukutana nao 
kwa mazungumzo. Nilihudhuria mazungumzo na masomo yao ili nijue nini 
hasa walichokuwa wanakiamini. Kwa namna niliyokuwa nawajua, wengi wao 
walikuwa waaminifu, lakini sikuweza kununua (kukubali) wazo la kuwa 
Mungu, ni mtu mweusi. Nilipinga utuimiaji wao wa Biblia kuunga mkono 
upande wao katika mambo maalumu. Hiki kilikuwa ndicho kitabu 
nilichokijua vizuri sana, na nilisumbuka sana kwa kile nilichokifikiria kuwa 
ni kufahamu vibaya kwao, na upotoshaji wao wa kitabu hicho. Nilienda shule 
ya Biblia ya mtaani na nikawa na elimu kubwa katika nyanja mbali mbali za 
masomo ya Biblia. 
 
Baada ya takriban miaka sita nilienda Texas na nikawa nashiriki katika 
makanisa mawili. La kwanza lilikuwa linaongozwa na mchungaji kijana 
ambaye alikuwa hana uzoefu wala elimu ya kutosha. Elimu yangu ya 
maandiko ya Kikristo kwa muda huo ilikuwa imeendelea kwa kitu kisicho cha 
kawaida. Nilijawa na mafundisho ya Kibiblia. Nikaanza kutazama kwa kina 
ndani ya maandiko na nikatambua kuwa nilikuwa ninajua zaidi kuliko 
kiongozi aliyekuwepo. Kwa kuonyesha heshima, nililiacha na kujiunga na 
kanisa lingine katika mji mwingine ambako nilihisi kuwa nitajifunza zaidi. 
Mchungaji wa kanisa hili la kipekee alikuwa ni mwanazuoni sana. Alikuwa ni 
mwalimu wa daraja la juu lakini alikuwa na baadhi ya ya fikra ambazo 
hazikuwa za kawaida kwa umoja wa kanisani kwetu. Yeye alikuwa na 
mitazamo ya kiliberali lakini bado nilikuwa nafurahia mafundisho yake. 
Punde tu nikajifunza somo la thamani sana juu ya maisha yangu ya Ukristo, 
ambalo lilikuwa ni “Kila king’acho si dhahabu” kinyume na umbile lake la 
nje, kulikuwa na uovu uliochukua nafasi ambao kamwe sijaufikiria kuwa 
unawezekana kuwepo kanisani. Uovu huo ulinisababishia nitafakari kwa kina, 
na kuanza kusaili mafundisho ambayo nilijizatiti nayo kwa sana. 
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Karibu Katika Ulimwengu Wa Kweli Wa Kanisa. 
Punde tu niligundua kuwa kulikuwa na wivu mkubwa ulioenea katika 
makasisi watumishi wa Bwana. Vitu vimebadilika kutoka vile nilivyovizoea. 
Wanawake walikuwa wanavaa nguo ambazo nilidhani kuwa ni za kuaibisha. 
Watu walivaa ili kuvutia, na mara nyingi watu wa jinsia nyingine. 
Nimegundua kuwa pesa na uchoyo vinacheza pati kubwa katika huduma za 
kazi za kanisani. Kulikuwa na makanisa madogo madogo mengi yakisuasua, 
na wao walituita tuitishe mikutano na kuwasaidia kuwachangia pesa.    
 
Niliambiwa kuwa kama kanisa halina idadi maalumu ya wanachama, 
nisipoteze muda wangu kuhubiri katika kanisa hilo kwa sababu sitopata faida 
ya mali ya kutosha. Kisha nami nilieleza kuwa mimi sipo katika kanisa hilo 
kwa ajili ya pesa na kwa hiyo, ningehubiri hata kama kungekuwa na mtu 
mmoja tu… na ningefanya hivyo bure! Jambo hilo lilisababisha 
mkanganyiko. Nilianza kuwahoji wale wote niliowadhania kuwa ni wenye 
busara, ili nijue kama wameingia katika ulaghai. Nikagundua kuwa pesa, 
nguvu na madaraka vilikuwa ni vitu muhimu sana kwao kuliko kufundisha 
ukweli juu ya Biblia. Nikiwa mwanafunzi wa Biblia nilijua kwa ukamilifu 
kuwa kulikuwa na makosa, kupingana na uzushi. Nilidhani kuwa lazima watu 
wawekwe wazi kuelekea ukweli kuhusu Biblia. Wazo hili la kuwawekea watu 
wazi mtazamo huo wa Kibiblia lilikuwa ni wazo ninalolidhania kuwa ndilo 
linaloungwa mkono na shetani. Lakini kwa uwazi, nilianza kuwauliza walimu 
zangu maswali mengi wakati wa darasa za Biblia, maswali  ambayo hakuna 
hata mmoja wao aliyeweza kuyajibu. Hakuna hata mmoja aliyeweza 
kufafanua vipi Yesu anafanywa kuwa ni Mungu, Mwana na Roho Mtakatifu 
aliyefinyangwa pamoja na kuwa mmoja na bado si sehemu ya utatu. 
Mwishowe, wahubiri kadhaa walilazimika kukiri kuwa wao pia 
hawajafahamu jambo hilo lakini tulitakiwa kuamini tu kirahisi rahisi. 
 
Kesi za uzinzi na uasherati zilipita bila ya kutolewa adhabu. Baadhi ya 
wahubiri walitawaliwa na madawa ya kulevya na wameshaharibu maisha yao 
na ya familia zao. Viongozi wa baadhi ya makanisa waligundulika kuwa ni 
mashoga. Kulikuwa na wachungaji waovu watendao uzinzi na mabinti 
wadogo wadogo wa makanisa mengine. Yote hayo yalihusishwa na 
kushindwa kupata majibu ya kile nilichokifikiria kuwa ni maswali magumu 
yaliyotosha kunifanya nitafute mabadiliko. Mabadiliko hayo yalikuja wakati 
nilipokubali kufanya kazi nchini Saudi Arabia. 
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Mwanzo Mpya 
Haikuchukua muda mrefu baada ya kuwasili Saudi Arabia nikaona 
mabadiliko ya haraka katika mfumo wa maisha ya Waislamu. Walikuwa 
wanatofautiana na wafuasi wa Elijah Muhammad na mchungaji Louios 
Farrakhan kwa upande wa kuwa wote walikuwa ni wazalendo, rangi moja na 
lugha moja. Nami, kwa haraka haraka nilieleza shauku yangu ya kusoma zaidi 
kuhusu dini hii ya kipekee yenye kushangaza. Nilishangazwa na maisha ya 
Mtume Muhammad na nilitaka kuyafahamu zaidi. Niliazima vitabu kutoka 
kwa mmoja wa jamaa aliyekuwa mchangamfu katika kuwalingania watu 
waingie Uislamu. Nilipewa vitabu vyote nilivyokuwa navitaka. Nilikisoma 
kila kitabu. Kisha nikapewa Quran Tukufu na nikaisoma yote yote kwa mara 
kadhaa katika kipindi cha miezi minne. Kilichonivutia zaidi ni kuwa, wale 
jamaa hawakuwa ni wenye kunigandamiza kwa elimu zao. Kama ndugu 
yeyote hakujua jibu la swali aliloulizwa, aliniambia kwa wepesi kabisa, kuwa 
hawezi kulijibu na ataliangalia kwa mtu anayeliweza. Na siku inayofuata 
daima ataniletea jibu. Nikaona jinsi ya unyenyekevu ulivyofanya kazi kubwa 
katika maisha ya watu hao wa ajabu wa mashariki ya kati. 
 
Nilishangazwa kuwaona wanawake wakijifunika kuanzia nyuso zao hadi 
miguuni. Sijaona dini yeyote ya makasisi ikiwa hivyo. Hakuna mtu 
aliyeshindana kwa ajili ya kupata cheo cha kidini. Yote hayo yalikuwa ni 
mazuri ajabu, lakini vipi nitaziendesha fikra za kuacha mafundisho ambayo 
nimeshayafuata tangu nikiwa mdogo? Je, kuna nini kuhusiana na Biblia? 
Nilijuwa kuwa kuna baadhi ya ukweli ndani yake hata hivyo, 
imeshabadilishwa na kurejewa kwa mara nyingi. Kisha nilipewa mkanda wa 
video wa mahojiano kati ya sheikh Ahmadi Deedat na Reverend Jimmy 
Swaggart. Baada ya kutazama mjadala huo kwa haraka haraka nikawa 
Mwislamu.  
 

Unaweza kusikiliza majadiliano hayo katika website 
sitehtt:// www.islam.org/audiyo/ra622_4.ram 

 
 
 
 
 
 
 
 

http://www.islam.org/audio/ra622_4.ram
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Unaweza kuvishusha vitabu vya 
Shaykh  Ahmadi Deedat 

Kupitia website hizi: 
www.ahmed-deedat.co.za 

au www.aljame3.com 
 
Nami kirasmi nilitangaza kuukubali Uislamu. Na ilikuwa hapo ndipo 
nilipopewa ushauri wa mdomo juu ya namna ya kujiandaa kwa safari ndefu 
huko mbele. Ilikuwa ni mazazi ya kweli kutoka kizani na kuingia katika nuru. 
Nilistaajabu, kivipi, wenzangu wa kutoka kanisani wangenifikiria 
watakaposikia kuwa nimeingia Uislamu. Haikuchukuwa muda mrefu kabla 
sijagundua. Nilirudi USA kwa ajili ya likizo na nilikosolewa vikali mno kwa 
“ukosefu wangu wa imani.” Nilibandikwa majina mengi – kuanzia muhaini 
hadi mpotovu. Watu waliambiwa na viongozi wa kanisa hata wasinikumbuke 
wakati wa sala. Hiyo ilikuwa ni kama ugeni, inavyoonekana kwani mwishoni 
sikuudhika. Nilikuwa na furaha sana kwa kuwa Mungu Muweza, Allah, 
amenichagua na kuniongoza katika haki ambayo hakuna kitu kingine cha 
kukijali. 
 
Kitu pekee, ninachohitaji kwa sasa ni kuwa Mwislamu niliyejitolea kwa dhati 
kama nilivyokuwa Mkristo. Hili, bila ya shaka, linamaanisha kusoma. 
Nilitambua kuwa mtu anaweza kukua kielimu kama atakavyo ndani ya 
Uislamu. Hakuna ukiritimba wa elimu – na elimu ni bure kwa kila atakaye 
kujinufaisha kwa nafasi ya kusoma. Nilipewa seti ya Saheeh Muslim kama 
zawadi kutoka kwa mwalimu wangu wa Quran. Na ilikuwa ni hapo ndipo 
nilipogundua kuwa kuna haja ya kujifunza kuhusu maisha, maneno na 
matendo ya Mtume Muhammad. Nilisoma na kijifunza hadithi nyingi 
zilizokuwepo katika Kingereza kwa kadiri ilivyowezekana.  Nilitambua kuwa 
elimu yangu ya Biblia ilikuwa ni rasilimali ambayo inafaa zaidi kwa sasa 
katika kushughulika na wale wenye historia ya kuwa Wakristo. Kwangu 
maisha yalikuwa na maana mpya kabisa. Moja ya mabadiliko ya kimtazamo 
ya maana sana ni matokeo ya kujua kuwa maisha haya kwa hakika yatumiwe 
kwa kujiandaa na Ahera. Pia, ilikuwa ni uzoefu mpya kujua kuwa tunalipwa 
hata kwa nia zetu. Kama umenuia kutenda jema, utalipwa. Hiyo ilikuwa ni 
tofauti kabisa na kanisani. Mtazamo ulikuwa ni “njia ya Motoni imepambiwa 
nia nzuri nzuri.” Kulikuwa hakuna njia ya kushinda. Kama umefanya dhambi, 
ulitakiwa uungame kwa mchungaji, na hasa hasa kama dhambi yenyewe ni 
kubwa, kama vile uzinzi. Ulihukumiwa moja kwa moja kwa matendo yako. 
 

http://www.ahmed-deedat.co.za/
http://www.aljame3.com/
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Wakati Uliopo na Mustakabala 
Baada ya kufanya mahojiano na gazeti la Madinah niliulizwa kuhusu kazi 
zangu za sasa na mipango yangu ya baadaye. Kwa sasa, lengo langu ni 
kusoma Kiarabu, na kuendelea kujifunza ili kupata elimu kubwa kuhusu 
Uislamu. Kwa sasa nimejizatiti katika nyanja ya da’wah na ninawaita, kwa 
mahubiri wasiokuwa Waislamu ambao wamekuja kutokea Ukristo. Kama 
Allah Muweza, ataniacha hai, natarajia kuandika zaidi kuhusu somo la 
mlinganisho wa dini.  
 
Ni wajibu wa Mwislamu ulimwenguni kote afanye kazi ya kusambaza elimu 
ya Kiislamu. Kama vile nilivyotumia muda mwingi nikiwa kama mwalimu 
wa Biblia, nahisi hisia za pekee za wajibu wa kuwaelimisha watu kuhusu 
makosa, mikanganyiko na visa vya kughushi vya kitabu kinachoaminiwa na 
mamilioni ya watu. Moja ya furaha kuu ni kujua kuwa silazimiki kujidhatiti 
katika mabishano na Wakristo, kwa sababu nilikuwa ni mwalimu ambaye 
amefundisha mbinu nyingi za mabishano wanazozitumia. Pia nimejifunza 
namna ya kubishana kwa kutumia Biblia ili kuulinda Ukristo. Na wakati huo 
huo ninajua jibu la mabishano ambayo sisi, kama wachungaji, tulikatazwa na 
wakuu wetu tusiyajadili au tusiyaweke wazi. 
 
Namuomba Allah anisamehe uzembe wangu wote na atuongoze njia ya 
Peponi. Sifa zote ni za Allah. Rehema na Amani ziwe juu ya Mjumbe wake 
wa mwisho, Mtume Muhammad na familia yake, na wafuasi wa kweli wote.  
 
 
 

Abdullah Muhammad al-Faruque (Kenneth L. Jenkins) 
At -Ta’if , Kingdon of Saudi Arabia 
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3- DR. JERALD F. DIRKS (ABU YAHYA) ALIYEKUWA 
MCHUNGAJI (SHEMASI) WA KANISA LA MUUNGANO WA 
WAMETHODISTI. ANA STASHAHADA YA UZAMILI YA 
THEOLOJIA YA CHUO KIKUU CHA HARVARD NA 
STASHAHADA YA UDAKITARI WA FALSAFA KATIKA 
MAMBO YA KISAIKOLOJIA YA CHUO KIKUU CHA 
DENVER. (USA) 
 
 

 
 
Moja ya kumbukumbu zangu za utotoni kabisa ni kusikia mlio wa kengele ya 
kanisani kwa ajili ya ibada ya Jumapili katika kitongoji nilichokulia. Kanisa 
hilo la Methodisti, lilikuwa kongwe, la miti, na lina mnara wa kengele, shule 
ya kila Jumapili yenye madarasa madogo madogo ya watoto wawili 
iliyokuwepo nyuma ya zizi, milango ya mbao inayotenganisha madarasa hayo 
na eneo la kanisa, kulikuwa na roshani ya kwaya inayotoa makazi kwa 
madarasa ya shule ya Jumapili kwa vijana walio wakubwa. Kanisa hilo 
lilikuwepo umbali si zaidi ya magorofa mawili kutokea nyumbani kwangu. 
Kengele inapogonga, sote tulikuwa tunaenda kwa pamoja kama familia,  na 
kufanya hija yetu ya kila wiki kulitembelea kanisa hilo. 
 
Katika kijiji kilichoanza tangu miaka ya 1950, makanisa matatu 
yaliyokuwepo katika mji huo yenye takriban watu mia tano ndiyo yaliyokuwa 
makao makuu ya maisha ya usharika.  kanisa la Methodisti la mtaani, ambalo 
lilikuwa linamilikiwa na familia yangu, lilikuwa linatoa askrimu za kijiti, 
askrimu zilizotengenezwa nyumbani, chakula cha usiku cha (chicken potpie), 
na losti ya vikopo. Mimi na familia yangu daima tulikuwa tukishiriki katika 
makanisa yote matatu, lakini kila moja tuliliendea mara moja kwa mwaka. 
Kwa kuongezea, kulikuwa na shule ya usharika wa Biblia ya wiki mbili kila 
mwezi wa Juni, kila siku, nilikuwa nahudhuria shule yangu ya hatua nne kwa 
mwaka. Hata hivyo, ibada ya Jumapili asubuhi na shule ya Jumapili yakiwa ni 
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matukio ya kila wiki, na nilijitahidi kuulinda mjumuisho wangu na 
kuhudhuria sehemu hizo kikamilifu, nilijifunga kibwebwe na kupata zawadi 
ya kuhifadhi Biblia. 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 35

Katika siku za shule za hatua ya kwanza ya sekondari. Lile kanisa la 
Methodisti la mtaani lilifungwa, na tulikuwa tunahudhuria kanisa la 
Methodisti lilokuwepo katika mji wa karibu, ambalo ni kubwa kidogo kuliko 
lile la kitongoji alimokuwa akiishi. Hapo kwanza fikra zangu zilianza 
kutazama uchungaji kama unavyoitwa. Nikiwa mchangamfu katika ufuasi wa 
umoja wa vijana wa Methodisti, na hatimaye nikahudumia pande mbili, jimbo 
na uofisa wa mazungumzo. Pia nikawa muhubiri wa kawaida katika kipindi 
cha huduma kwa vijana siku za Jumapili kila mwaka. Mahubiri yangu 
yalianza kuongeza idadi ya washirika, na kabla ya muda kurefuka mara kwa 
mara nilikuwa najaza nafasi za membari za padri katika makanisa mengine, 
katika nyumba za uuguzi, katika usharika wa vijana wa makanisa mbali mbali 
na makundi ya akina mama, sehemu ambazo kwa aina yake, niliweka rekodi 
za mahudhurio. 
 
Nilipotimiza miaka miaka kumi na saba nilianza masomo ya mwaka wa 
kwanza chuo kikuu cha Harvard, uamuzi wangu wa kuingia uchungaji 
ulikuwa wa nguvu. Katika kipindi cha mwaka wangu wa kwanza chuoni 
hapo, nilijiandikisha katika kozi ya mihula miwili ya mlinganisho wa dini 
ambayo ilikuwa inafundishwa na Wilfred Cantwell Smith, aliyekuwa 
mtaalamu bingwa wa dini ya Kiislamu. Katika kozi hiyo, nilitoa mazingatio 
madogo kiasi kwa Uislamu kuliko dini nyinginezo, kama vile Uhindu na 
Ubudha, kwani hizo mbili za mwishoni zilionekana ni za faragha sana na ni 
ngeni sana kwangu. Ikiwa ni kinyume na Uislamu, ulionekana kuwa, kwa 
kiasi kidogo ni sawa sawa na dini yangu ya Ukristo. Kwa hiyo, sikutoa 
umakini mkali juu ya Uislamu kama inavyotakiwa, ingawa ninaweza 
kukumbuka kuandika waraka wa istilahi za hiyo kozi juu ya maana ya ufunuo 
katika Quran. Hata hivyo, kwa kuwa kozi hiyo ilikuwa ni moja ya kozi 
ngumu kabisa, kwa viwango vya kitaalamu, nilihitaji maktaba ndogo ya nusu 
dazeni ya vitabu vya Kiislamu, hivyo vyote viliandikwa na wasiokuwa 
Waislamu, na vyote vilikuwa ni vya kunihudumia kwa umadhubuti, miaka 
ishirini na tano baadaye. Pia nilihitaji tafsiri tofauti tofauti za maana ya Quran 
kwa Kingereza, ambazo nilizisoma kwa muda huo. 
 
Katika majira ya michipuo chuo cha Harvad kilinitangaza kuwa ni 
mwanazuoni mkali, akimaanisha kuwa, nilikuwa ni mmoja wa wanafunzi wa 
hali ya juu katika maandalizi ya theolojia chuoni hapo. Katika majira ya 
kiangazi ya mwaka wangu wa kwanza chuoni Harvard na mwaka wa pili, 
nilifanya kazi ya uchungaji kwa vijana walio katika kanisa kubwa kabisa la 
umoja wa Wamethodosti. Kiangazi kilichofuata, nilipata leseni ya kuhubiri 
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kutoka kanisa la muungano wa Wamethodosti. Baada ya kumaliza chuo cha 
Havard mwaka 1971, nilijiandikisha shule ya Utakatifu ya Havard, na hapo 
nilipata stashahada ya uzamili juu ya theolojia mwaka 1974, baada ya 
kusimikwa kikamilifu katika ushemasi wa muungano wa makanisa ya 
Methodisti mwaka 1972, na kwa kuwa, hapo kabla nilipata udhamini wa 
masomo wa Stewart Scholarship kutoka muungano wa makanisa ya 
Methodisti ikiwa ni kama nyongeza ya udhamini wangu wa Havard Divinity 
School. Nikiwa katika elimu ya seminari, pia nilimaliza masomo ya nje ya 
vipindi vya miaka miwili ya ukasisi wa mahospitalini katika hospitali ya Peter 
Bent Brigham mjini Boston. Baada ya kumaliza masomo katika shule ya 
utakatifu ya Havard, niliutumia wakati wa kiangazi nikiwa ni mchungaji wa 
makanisa mawili ya Methodisti katika viunga vya Kansas, ambako 
mahudhurio yalipanda juu kwa kiwango ambacho hakijawahi kuonekana 
katika makanisa yote hayo kwa miaka kadhaa. 
 
Kwa nje ilionyesha kuwa, nilikuwa mchungaji kijana mwenye kutunza ahadi 
sana ambaye amepokea elimu bora zaidi, kuvutia kundi kubwa la watu katika 
ibada ya Jumapili asubuhi, na kulikuwa na mafanikio katika kila kituo 
kwenye njia ya utumishi. Hata hivyo, kwa ndani ilionyesha, nilikuwa 
napambana vita vya daima kudumisha msimamo wangu binafsi katika uso wa 
majukumu ya utumishi. Vita hivi vilikuwa mbali sana na vile 
vinavyotazamiwa vya kupambana na baadhi ya wainjilisti wa hivi karibuni 
katika majaribio yasiofanikiwa ya kuendeleza utu wa kiroho na kingono. 
Hivyo, ilikuwa ni vita tofauti sana na vile nilivyopambana na mapadri 
Pedophilic waliotamba katika vichwa vya habari vya zama za sasa. Hata 
hivyo, mihangaiko yangu ya kudumisha uadilifu wa utu wangu huenda ikawa 
ni jambo la kawaida kukabiliwa na wanachama wa utumishi wenye elimu 
bora sana. 
 
Kuna aina fulani ya kejeli katika ukweli kwamba wale wanaodhaniwa kuwa 
ni watumishi bora kabisa wanaochaguliwa kwa elimu bora kabisa ya 
seminari, kwa mfano: wale wanaopewa ofa katika muda ule wa shule ya 
Theolojia ya Harvard. Kejeli ni kuwa, kwa kupewa elimu hiyo, wanaseminari 
wanawekewa wazi historia nyingi ya ukweli kama inavyojulikana: 1)- 
maelezo ya kanisa la mwanzo, na vipi lilijengwa kwa siasa ya nchi kama 
inavyoathiriwa na mambo ya kijografia. 2)- masomo “asilia” ya maandiko 
mbali mbali ya Kibiblia, mengi yao yakiwa katika makindano makali na yale 
yanayosomwa na Wakristo wengi wanapobeba  Biblia zao, ingawa kidogo, 
baadhi ya maelezo hayo hayajaharibiwa na kutiwa katika tafsiri mpya na bora 
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zaidi; 3)- mabadiliko ya itikadi hizo kama ya nafsi tatu kwa moja ya Mungu 
na uwana wa Yesu, amani iwe juu yake; 4)- mambo ya wasiokuwa na dini 
yapo katika kanuni za imani na mafundisho ya Wakristo wengi; 5)- kuwepo 
kwa makanisa yote hayo ya mwanzo na harakati za Kikristo ambazo 
hazikubali itikadi ya utatu wa Mungu, na ambazo kamwe hazikubali itikadi ya 
uungu wa Yesu, amani iwe juu yake; 6)- mengineyo (baadhi ya matunda haya 
ya elimu yangu ya seminari yanasimulia habari nyingi zaidi katika kitabu 
changu kipya, Msalaba na Mwezi; mazungumzo ya imani mchanganyiko 
kati ya Ukristo na Uislamu, yaliyochapishwa na Amana Publications 
2001.) 

 
Kwa hiyo, si ajabu kabisa kuwa wanaomaliza masomo ya seminari wengi wao 
wanatoka kutoka katika seminari si kwenda “kujaza majukwaa,” sehemu 
ambayo wataombwa wahubiri kile wanachokijua kuwa si cha kweli, lakini 
kinyume chake wanajiingiza katika kazi mbali mbali za ushauri. Hali hiyo 
ndiyo iliyonikumba, kwani nilijiendeleza ili nipate stashahada ya uzamili na 
udaktari ya matibabu ya kisaikolojia. Niliendelea kujiita Mkristo, kwa sababu 
hilo lilikuwa linahitajika kwa ajili ya kujitambulisha, na kwa kuwa nilikuwa 
Mkristo, baada ya yote, ni mchungaji msimikwa, hata hivyo, kazi yangu ni 
kazi ya kutibu magonjwa ya kiakili. Hata hivyo, elimu yangu ya seminari 
ilikuwa ni kinga dhidi ya imani ya kuamini utatu wa Mungu, au uungu wa 
Yesu, amani iwe juu yake. (Kura za maoni mara kwa mara zinabainisha kuwa 
wachungaji wanaimani ndogo katika kuamini mambo hayo na imani 
nyinginezo za kanisa kuliko walei (waumini wa kawaida) wanaowahudumia, 
kwa sitiari, huku wakazi wa parokia wakifahamu jambo hilo kimaneno tu.) 
Mimi nilikuwa Mkristo wa Krismasi na Pasaka.” Naenda kanisani mara moja 
moja sana, kisha nikakerekeza meno yangu na kuuma ulimi wangu 
nilipokuwa nasikiliza mahubiri yaliotetea kile nilichokijua kuwa hakikuwa 
kadhia husika. 
 
Hakuna hata moja katika hayo yaliyopita liwezalo kuchukuliwa ili lionyeshe 
kuwa mimi nilikuwa nina upeo wa dini mdogo au uelewa wa kiroho mdogo 
kuliko vile nilivyokuwa zamani. Nilikuwa ninasali kila siku, imani yangu kwa 
Mungu Mkuu ilibaki imara na salama, na niliendesha maisha yangu binafsi 
katika mstari pamoja na maadili niliyofundishwa kanisani na katika shule ya 
Jumapili. Kiwepesi, nilikuwa ninajua lilobora zaidi kuliko kununua imani 
zilizotengenezwa na mtu na mamlaka za kiimani za usharika wa kanisa, 
ambazo zilikuwa zimeshehenezwa mambo mazito mazito ya kipagani, fikra 
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za kishirikina (kuabudu miungu mingi), na athari za kijografia za miongo 
iliyopita. 
 
Baada ya kupita miaka kadhaa, nimekuwa najihusisha zaidi na kupotea kwa 
dini katika jamii ya Kimarekani. Dini ni uhai/roho inayopumua na wema kwa 
kila mtu, na haitakiwi ichanganywe na ubabaishaji wa kidini, ambao 
unajihusisha na ada za kidini, ibada, na kutunga sheria za baadhi ya vyama 
vilivyopo, kama ilivyo kwa kanisa. Utamaduni wa Marekani unadhihirisha 
kuwa unaendelea kupoteza utu na dira ya kidini. Ndoa mbili katika kila ndoa 
tatu zinaisha kwa talaka; vurugu zimekuwa ni sehemu ya urithi uongezekao 
mashuleni kwetu na mabarabarani; majukumu binafsi yamepungua; heshima 
binafsi imedidimizwa na moyo wa “Kama unahisi ni kizuri, kifanye;” 
viongozi na taasisi mbali mbali wa Kikristo zimesombwa na kashfa za ngono 
na mali; na fikra za kujihalalishia tabia zao, vyovyote zitakavyochukiza. 
 
Utamaduni wa Kimarekani umekuwa ni taasisi inayofilisika kiutu, nami 
binafsi nilikuwa ninayahisi mambo hayo katika mikesha yangu ya kidini. 
 
Ilikuwa ni hali hiyo iliyonifanya nianze mawasiliano na jamii za Kiislamu za 
mtaani. Kwa miaka michache kabla ya, mimi na mke wangu kujishughulisha 
kikweli kweli katika uchunguzi juu ya historia ya farasi wa Uarabuni. 
Hatimaye, ili kupata tafsiri salama za nyaraka mbali mbali za Kiarabu, 
uchunguzi huu umetupelekea tukaingia katika mawasiliano na Wamarekani 
wa Kiarabu ambao walikuwa ni Waislamu, mawasiliano yetu ya kwanza 
yalikuwa na Jamal wakati wa kiangazi cha mwaka 1991. 
 
Baada ya mazungumzo ya awali kwa kutumia simu, Jamal alitembelea 
nyumba yetu, na akajitolea kutufanyia tafsiri, na kusaidia kutuongoza katika 
historia ya farasi wa Kiarabu katika mashariki ya kati. Kabla Jamal hajatuacha 
mchana huo, alituomba kutumia, bafu yetu ili ajioshe kabla ya kutamka sala 
zake za ratiba ya kila siku; na alituazima kipande cha gazeti ili akitumie kama 
zulia la kuswalia, kwa hiyo, alitamka sala zake kabla hajaondoka na kuiacha 
nyumba yetu. Na sisi, bila ya shaka, tulilazimika, lakini tulistaajabu kama 
kungekuwa na kitu kizuri zaidi cha kutoa ambacho tungempa akitumie kuliko 
gazeti. Sisi bila ya kutambua kitu kwa muda huo, Jamal alikuwa anafanya 
aina nzuri sana ya Dawa (kuhubiri au kushawishi). Hakutoa maelezo yeyote 
juu ya ukweli kwamba sisi hatukuwa Waislamu, naye hajatuhubiria chochote 
kuhusiana na imani yake ya kidini. Yeye alitufikishia mifano ya imani yake 
tu; mfano uliosema sauti kubwa, kama mtu alihitaji kuwa msikivu wa somo. 
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Baada ya miezi kumi na sita, kukutana na Jamal kuliongezeka kidogo kidogo 
na kuwa mara kwa mara, hadi ikawa mara moja kila wiki mbili na kufikia kila 
wiki. Katika safari hizo, Jamal kamwe hajanihubiria kuhusu Uislamu, kamwe 
hajaniuliza kuhusu  imani ya dini yangu au ninachokikinai, na kamwe 
hajapendekeza kwa mdomo kuwa niwe Mwislamu. Hata hivyo, nilianza 
kujifunza mengi. Kwanza kabisa, kulikuwa na mfano wa matendo ya daima 
kutoka kwa Jamal wa kunionyesha vipindi vya sala zake za kila siku. Pili 
kulikuwa na mfano wa kimwenendo wa namna Jamal alivyokuwa 
akiyaendesha maisha yake ya kila siku kwa unyofu wa hali ya juu na tabia ya 
maadili, anafanya yote mawili hayo katika ulimwengu wake wa kibiashara na 
katika ulimwengu wake wa kijamii. Tatu, kulikuwa na mfano wa 
kimwenendo juu ya namna Jmal anavyohusiana na watoto wake wawili. Kwa 
mke wangu, mke wa Jamal alitoa mifano hiyo hiyo. Nne, daima kulikuwa na 
wigo wa kunisaidia nifahamu historia ya farasi wa Uarabuni wa Mashariki ya 
Kati, Jamal alianza kushirikiana nami: 1) visa vya Warabu na historia ya 
Uislamu; 2) hadithi za Mtume Muhammad, rehema ziwe juu yake; na 3) aya 
za Quran na mijadala yake inayozingatia muktadha na ifanyayo kituo juu ya 
baadhi ya mitazamo ya Kiislamu, lakini daima alikuwa anaiwasilisha kwa 
istilahi za kunisaidia kifikra ili nifahamu muktadha wa Uislamu katika 
historia ya farasi wa Uarabuni. Kamwe sijaambiwa kuwa “hivi ndivyo vitu 
vilivyo”, nilikuwa naambiwa “hivi ndivyo Waislamu wanavyoamini” tu. Kwa 
kuwa sikuwa “nahubiriwa,” na kwa kuwa Jamal kamwe hajataka imani 
yangu, sikuhitaji kujisumbua na kujaribu kutetea upande wangu. Mambo yote 
yalifanyika kiakili, na si kama mbadilishaji dini. 
 
Kidogo kidogo, Jamal alianza, kututambulisha kwa familia za Waarabu 
wengine katika jamii ya Waislamu wa mtaani. Kulikuwa na Wa’eli na familia 
yake, Khalidi na familia yake, na wengine wachache kwa unyofu, niliona mtu 
mmoja na familia ambazo zilikuwa zinaishi maisha yao kwa maadili ya hali 
ya juu, yaliyo sawa sawa kuliko jamii ya Kimarekani ambayo kwayo sisi sote 
tulikuwa ndani yake. Huenda kulikuwa na jambo katika matendo ya Uislamu 
niliyokuwa nayakosa wakati nilipokuwa mwanachuo na katika siku za 
seminari.   
 
Hadi Desemba, 1992, nilianza kujiuliza baadhi ya maswali makali juu ya 
wapi nilipokuwepo na nilikuwa ninafanya nini. Maswali hayo yalichochewa 
na nadhari zifuatazo. 1) Baada ya kozi ya awali ya miezi kumi na sita, maisha 
yetu ya kijamii yalianza kukua katika kutilia maanani wigo wa Waarabu wa 



 40

jamii ya Kiislamu ya Mtaani. Kufikia Desemba, karibia 75% ya maisha yetu 
ya kijamii yalikuwa  yanajumuisha na kupitishwa na Waislamu wa Kiarabu. 
2) Kwa maadili ya mafunzo na elimu yangu ya seminari, nilijua kuwa kuna 
kuharibiwa vibaya kwa Biblia (mara nyingine nilijua kwa hakika kabisa lini, 
wapi, na kwa nini), sikuwa na imani yeyote juu ya utatu wa Mungu, na 
sikuwa na imani ya chochote zaidi ya sitiari tu “Uwana” wa Yesu, amani iwe 
kwake. Kwa ufupi, huku nikiwa namwamini Mungu kikamilifu, nilikuwa nina 
imani kali juu ya Mungu Mmoja kama rafiki zangu wa Kiislamu. 3) Thamani 
yangu binafsi na akili yangu ya maadili iliyokuwa inaegemea sana kukaa na 
marafiki Waislamu kuliko na jamii ya “Wakristo” iliyonizunguka. Baada ya 
yote, nilikuwa na mifano isiyopingana ya Jamal, Khalid, na Wa’el ikiwa ni 
vielelezo kwangu. Kwa ufupi, kiu yangu ya miaka mingi ya kupata aina ya 
jamii ambayo nimekulia ilipatikana na kupendeza kutika jamii ya Kiislamu. 
Jamii ya Kimarekani, imemomonyoka kimaadili, lakini ni jambo hilo 
halikuwa tatizo kwa sababu ya ile ya jamii ya Waislamu ambayo 
nimeshawasiliana nayo. Ndoa zilikuwa ni imara, wanandoa walikuwa 
wanawajibika wao kwa wao, wema, uadilifu, msimamo, kubeba majukumu na 
thamani ya familia ilitiliwa mkazo. Mke wangu alijaribu tuishi maisha yetu 
kwa njia hiyo hiyo, lakini kwa miaka mingi nimehisi kuwa tulikuwa 
tunafanya hivyo katika muktadha ombwe (tupu, wazi) wa kimaadili ya kiroho. 
Jamii ya Kiislamu ilionekana kuwa ni tofauti. Nyuzi mbali mbali, zilifumwa 
pamoja na kuwa kamba moja. 
 
Farasi wa Kiarabu, malezi yangu ya utotoni, uvamizi wangu wa kuingia 
uchungaji wa Kikristo na kuwasiliana kwangu na jamii ya Waislamu 
yalikuwa ni mambo tata yanayosokotana. Kujiuliza kulifikia kichwani pale, 
hatimaye nilipofikia kujiuliza kuna nini hasa kinachonitenganisha na imani ya 
rafiki zangu Waislamu. Nikapendekeza kuwa niibue swali hilo kwa Jamal au 
Khalid, lakini sikuwa tayari kuchukua hatua hiyo. Kamwe sijawahi 
kujadiliana nao juu ya imani ya dini yangu mwenyewe, na sikufikiria kuwa 
nilitaka kuitoa mada hiyo katika urafiki wetu. Kwa hiyo, nilianza kuegesha 
pembeni rafu yote ya vitabu juu ya Uislamu ambavyo nilivipata nilipokuwa 
chuoni na seminarini. Hata hivyo, kwa mbali imani yangu ilikua kutokana na 
nafasi asilia ya kanisa, na ingawa nilienda kanisani mara chache lakini kwa 
hakika nilihudhuria kanisani, na bado nilikuwa najitambulisha kuwa mimi ni 
Mkristo, na kwa hiyo, niligeukia kazi ya uanazuoni wa Kimagharibi. Mwezi 
huo wa Desemba, nilisoma nusu dazeni au zaidi ya vitabu juu ya Uislamu 
vilivyoandikwa na wanazuoni wa Kimagharibi, kikiwemo kimoja cha historia 
ya Mtume Muhammad, amani iwe juu yake. Zaidi, nilianza kusoma tafsiri 
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mbili za Kingereza zilizotofauti tofauti za maana ya Quran. Kamwe 
sikuongea na rafiki zangu wa Kiislamu kuhusu huo uchunguzi wangu binafsi 
wa kugundua mwenyewe. Kamwe sikutaja ni aina gani ya vitabu nilivyokuwa 
navisoma, wala kuzungumzia kwa nini nilikuwa navisoma vitabu hivyo. Hata 
hivyo, mara kwa mara nilikuwa nawapelekea maswali yenye mipaka 
maalumu. 
 
Huku nikiwa  siwaambii rafiki zungu wa Kiislamu kuhusu vitabu hivyo, 
lakini mimi na mke wangu tulikuwa na mijadala mbali mbali juu ya kile 
nilichokuwa nakisoma. Kufikia wiki ya mwisho ya Desemba 1992, 
nililazimika kukiri, kuwa sijapata upenyo wowote wa kukataa kimsingi kati 
ya imani yangu ya kidini na mafundisho ya Kiislamu. Nilipokuwa tayari 
kufahamu kuwa Muhammad, amani iwe juu yake, alikuwa ni Mtume 
(mmojawapo aliyeongea kwa, au chini ya msukumo) wa Mungu, na 
nilipokuwa sina uzito wowote wa kuthibisha kuwa hakuna Mungu kinyume 
na Allah, Mtukufu aliyetukuka, nilikuwa bado ninasitasita kuchukua uamuzi 
wowote. Tayari nilikuwa nimekiri katika nafsi yangu kuwa nilikuwa pamoja 
sana na imani ya Kiislamu kama baadaye nilivyoifahamu, kuliko nilivyofanya 
na mila ya Kikristo ya kuweka umoja wa kanisa. Nilijua vizuri sana kuwa 
kiwepesi kabisa ningeweza kuthibitisha kutokana na mafunzo na elimu yangu 
ya seminari, mambo mengi ambayo Quran ililazimika kuusema Ukristo, 
Biblia, na Yesu, amani iwe juu yake. Hata hivyo, nilisita. Zaidi, nilitazama 
kimantiki usitaji wangu kwa kujiendesha mimi mwenyewe kuwa kweli sikijui 
kiini na suala la msingi na maelezo kamili juu ya Uislamu, na kwa hiyo, 
maeneo yangu ya kuafiki yaliwekewa mipaka kwa dhana nzima. Kwa hiyo, 
niliendelea kusoma, na kurudia kusoma. 
 
Wazo moja la kujitambulisha, mimi ni nani, ni uthibitisho wenye nguvu zaidi 
juu ya nafasi ya mtu binafsi ulimwenguni. Katika kazi zangu nizifanyazo, 
mara kwa mara niliitwa kutibia tabia mbaya, zinazojipanga kuanzia, kuvuta 
sigara, hadi ulevi, utumiaji wa madawa ya kulevya. Nikiwa ni tabibu, nilijua 
kuwa msingi wa tabia mbaya za kiwili wili lazima utibiwe ili kuunda kinga ya 
awali. Na hilo lilikuwa ni sehemu rahisi sana ya matibabu. Mark Twain 
alisema: “Kuacha sigara ni kwepesi; nimeshaacha mara mia kadhaa.” Hata 
hivyo, pia nilijua kuwa funguo ya kudumisha uzuiaji wa wigo wa muda 
ilikuwa ni kumtibu mgonjwa tabia mbaya za kisaikolojia, ambazo kwa kiasi 
kikubwa zilizunguka mzizi wa fikra za mgonjwa za kujitambulisha, yaani, 
mgonjwa anajitambulisha kuwa yeye alikuwa ni “mvuta sigara,” au “mlevi” 
na kuendelea. Tabia mbaya imeshakuwa ni sehemu na ni mfuko wa fikra hii 
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ya kujitambulisha, ilikuwa ni muhimu sana katika kurekebisha matibabu ya 
kisaikolojia. Na hii ndiyo iliyokuwa sehemu ngumu sana kimatibabu. 
Kubadilisha msingi wa fikra za mtu za kujitambulisha ni kazi ngumu sana. 
Akili ya mtu inang`ang`ania mambo ya zamani na yaliyozoeleka, ambayo 
yanaonekana ni yenye kutia raha sana kisaikolojia na ni yenye usalama sana 
kuliko mambo mapya na yasiyozoeleka. 
 
Kwa msingi wa kazi, nilikuwa na elimu hiyo, na niliitumia kila siku. Hata 
hivyo, kwa dhihaka ya kutosha, sikuwa tayari kuutumia msingi huo kwa nafsi 
yangu mwenyewe, na katika kadhia yangu ya kusitasita iliyozunguka 
utambulisho wangu wa kidini. Kwa miaka 43, utambulisho wangu wa kidini 
kimaridadi ulikuwa ni jina la “Ukristo” hata hivyo, sifa nyingi niliweza 
kuziongeza katika jambo hilo kwa miaka mingi. Kuacha jina hilo la 
kujitambulishia dhati binafsi, lilikuwa si rahisi. Lilikuwa ni sehemu na fuko la 
namna nilivyofahamu kuwepo kwangu. Kupewa faida ya kung’amua, ni wazi 
kuwa kusita kwangu kulihudumia lengo la kuhakikisha kuwa nitunze 
utambulisho wangu wa kidini niliouzoea wa kuwa mimi ni Mkristo, ingawa ni 
Mkristo ambaye anaamini kama wanavyoamini Waislamu. 
 
Na ilikuwa mwishoni kabisa mwa Desemba, mimi na mke wangu tulipokuwa 
tukijaza fomu za maombi ya pasipoti za US, kwa hiyo, safari 
iliyopendekezwa ya kwenda mashariki ya kati imekuwa ni ya uhakika. Moja 
ya swali lilikuwa ni kuhusu ushiriki wa kidini. Hata sikufikiria jambo hilo, na 
bila kufikiri nikaangukia kule kule kwa zamani na mazoea, nilifungwa katika 
“Ukristo.” Ulikuwa ni mwepesi na ulikuwa uliozoeleka, na wenye kutia raha. 
 
Hata hivyo, raha hivyo ilikuwa ni ya muda tu na ilivurugika pale mke wangu 
aliponiuliza vipi nilijibu swali la utambulisho wa dini katika fomu ya 
maombi. Nami haraka haraka nilijibu “Mkristo”, na kuchekelea chini chini 
kunakosikika. Sasa, moja ya nadharia ya udadisi ya Kifreudi inayosaidia 
kufahamu nafasi ya mwanadamu ilikuwa ni kutambua kuwa kicheko mara 
nyingine ni tiba ya mfadhahiko wa kisaikolojia. Hata hivyo, nadharia ya 
udadisi ya   Kifreudi inaweza ikawa katika mitazamo mingi ya nadharia yake 
ya mwendelezo wa saikolojia ya ngono, utambuzi wake katika kicheko 
ulikuwa katika lengo kabisa. Nilicheka! Nini kilikuwa mfadhaiko wa 
kisaikolojia ambao nililazimika kuutuliza kupitia kicheko cha wastani? 
 
Kisha haraka haraka niliendelea kumpa mke wangu maelezo mafupi 
yanayothibitisha kuwa nilikuwa Mkristo na sio Mwislamu. Katika kujibu 
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hayo, naye kiungwana alinifahamisha kuwa alikuwa anauliza tu kama mimi 
nimeandika “Ukristo”, au “Uprotestanti”, au “Umethodisti”. Kwa mujibu wa 
kanuni za kazi, nilijua kuwa mtu hajitetei kwa lawama ya kitu asichokifanya. 
(kama itakuwa katika mwendo wa baraza ya tiba za kisaikolojia, na mgonjwa 
wangu akaropoka, na kusema “sijakikasirikia” na sijaanzisha habari za hasira, 
ilikuwa ni wazi kuwa mteja wangu alikuwa na hisia za kujitetea dhidi ya 
mashtaka ambayo bila ya kujijua alikuwa anayafanya. Kwa ufupi, huyo mteja 
kwa hakika alikuwa na hasira, lakini hakuwa tayari kukiri kitu hicho au 
kukishughulikia.) Kama mke wangu asingefanya tukio hilo, yaani “wewe ni 
Mwislamu,” tukio hilo lingenitoka bila ya kujijua, kwa vile ndiye mtu pekee 
aliyekuwepo. Nilikuwa macho na hilo, lakini niliendelea kusita sita. Jina la 
dini ambayo imekita katika fikra zangu za kujitambulisha kwa miaka 43 
ilikuwa haiwezekani kuondoka kirahisi rahisi. 
 
Takriban mwezi umeshapita tangu mke wangu kuniuliza lile swali. Na 
ilikuwa mwishoni mwa Januari ya 1993. nilipoweka pembeni vitabu vyote juu 
ya Uislamu vya wanazuoni wa Kimagharibi, kwa kuwa nimevisoma 
kikamilifu. Zile tafsiri mbili za Kingereza za maana ya Quran zilirejea tena 
katika rafu, na nilikuwa nina kazi ya kusoma tafsiri ya tatu ya maana za 
Quran. Uhenda katika tafsiri hii nitapata uthibitisho wa ghafla kwa…. 
 
Nilikuwa nautumia muda wangu wa chakula cha mchana kwa kutoka katika 
kazi zangu binafsi na kuutumia katika mgahawa wa Kiarabu wa mtaani 
ambao nimeanza kufululiza kuutembelea. Niliingia kama kawaida, nikakaa 
katika meza ndogo, na nilifungua tafsiri yangu ya tatu ya Kiingereza ya 
maana ya Quran kuanzia pale nilipoishia kupasoma. Nilifikiria kupata kusoma 
kidogo wakati wa chakula cha mchana. Kwa kitambo baadaye, nilikuwa 
macho kuwa Muhammad alikuwa mabegani mwangu, na anangojea kuchukua 
oda yangu. Naye akakitupia jicho kile nilichokuwa nakisoma, lakini 
hakusema lolote kuhusiana na hilo. Oda yangu ilichukuliwa, nami nikarejea 
katika kisomo changu cha faragha. 
 
Dakika chache baadaye, mkewe, Imani, Mwislamu wa Kimarekani, aliyevalia 
hijabu na nguo za heshima ambazo nilizizoea kwa wanawake wa Kiislamu, 
aliniletea oda yangu. Naye aliona kuwa nilikuwa ninasoma Quran, na kwa 
adabu akaniuliza kama nilikuwa Mwislamu. Neno lilinitoka mdomoni kabla 
halijarekebishwa na adabu za kijamii au kiungwana: “Hapana” Neno hilo 
lilitamkwa kwa nguvu, na lilikuwa ni zaidi ya vidokezo vya kukasirika upesi. 
Kwa ajili hiyo, Iman kwa adabu alijiondoa kutoka pale mezani kwangu. 
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kimenitokea nini? Nimefanya tabia mbaya na uchokozi. Mwanamke 
amefanya nini cha kustahiki apate ufedhuli ule kutoka kwangu? Hili halikuwa 
linalonistahiki. Kwa kupewa malezi ya utotoni, naendelea kutumia “bwana” 
na “ma’am” nilipokuwa natambulisha makarani na makeshia ambao 
walikuwa wananingojea madukani. Nilijifanya kudharau kicheko changu 
mwenyewe kuwa ni kitulizo cha mfadhaiko, lakini sikuweza kuanza kudharau 
aina hii ya tabia ya kutojitambua niliyoianza. Nikaweka pembeni kule 
kusoma, na kiakili nililewa na aina hii ya matukio kupitia chakula changu, 
kila nikiongezeka kuchukuliwa na kile chakula ndiyo nikiongezeka kuhisi 
uovu juu ya tabia yangu. Nilijua kuwa wakati Imani atakaponiletea cheki 
baada ya kumaliza chakula, nitahitajika kufanya marekebisho. Kama si kwa 
ajili nyingine, ila kiwepesi kwa ajili ya uungwana ukiwa unanifanya nifanye 
hivyo. Zaidi, nilikuwa nimechanganyikiwa kabisa juu ya kiwango cha uadui 
nilichomfanyia kwa swali lake lisilo na madhara. Kilichokuwa kinaendelea 
upande wangu ni kuwa nimejibu kwa hasira sana lile swali lepesi na la wazi 
lisilo na mitego? Kwa nini lile swali moja, swali lepesi limepelekea aina ile ya 
tabia mbaya upande wangu? 
 
Baadaye, Imani alipokuja na cheki yangu, nilijaribu kumuomba msamaha 
kwa kusema: “nasikitika kidogo nilipagawa na kukujibu vibaya swali lako 
pale mwanzo. Kama ungeniuliza iwapo ninaamini kuwa kuna Mungu Mmoja 
tu, jibu langu lingekuwa ndiyo. Kama ungeniuliza iwapo ninaamini kuwa 
Muhammad alikuwa ni mmoja wa Mitume ya Mungu, jibu langu lingekuwa 
ndiyo.” Naye kwa uzuri kabisa na uvumilivu kabisa alisema: “Sawa; jambo 
hilo linachukua muda mrefu kidogo kwa watu wengine.” 
 
Huenda msomaji wa habari hii atakuwa mwadilifu vya kutosha kunukuu 
mchezo wa kisaikolojia nilioucheza na nafsi yangu bila ya kujichekelesha 
chini chini kwa sana katika mazoezi yangu ya kiakili na kitabia. Mimi 
naelewa vizuri kuwa kwa njia yangu mwenyewe, ya kutumia maneno yangu 
mwenyewe, nimeshatamka shahada, ushuhuda wa imani wa Kiislamu, yaani 
“Ninashuhudia kuwa hakuna Mola apasaye kuabudiwa kwa haki ispokuwa 
Allah, na ninashuhudia kuwa Muhammad ni Mtume wa Allah.” Hata hivyo, 
baada ya kusema hivyo, na kutambua kile nilichokisema, bado niliendelea 
kung`ang`ania mambo yangu ya zamani na niliyoyazowea ya jina la 
utambulisho wa dini yangu, baada ya yote, sikusema kuwa nilikuwa 
Mwislamu. Kwa wepesi kabisa nilikuwa Mkristo, ijapokuwa ni Mkristo wa 
aina yake ambaye alikuwa anataka kusema kuwa kuna Mungu Mmoja tu, na 
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si utatu, na aliyekuwa anataka kusema kuwa Muhammad alikuwa ni mmoja 
wa Mitume iliyopewa ufunuo na Mungu huyo huyo Mmoja. Kama Mwislamu 
angetaka kunikubali kuwa mimi nimekuwa Mwislamu hilo lingekuwa ni juu 
yake na ni jina lake la kunitambulisha mimi kidini. Hata hivyo, si kuwa mimi. 
Nilifikiria kuwa nimeshapata njia ya kunitoa katika tatizo la utambulisho wa 
kidini. Nilikuwa Mkristo niliyefafanua kwa uangalifu kuwa ninaafiki na 
nilikuwa ninataka kushuhudia shahada ya imani ya Kiislamu. Baada ya 
kutengeneza ufafanuzi wa mateso yangu, na baada ya kuianisha lugha ya 
Kingereza karibu na kila nchi ya maisha yake, wenginewe wanaweza 
kunibandika jina lolote watakalo. Na jina hilo ni lao wao, na si langu. 
 
Sasa ilikuwa ni mwezi machi 1993, mimi na mke wangu tulikuwa tunafurahia 
likizo ya wiki tano katika mashariki ya kati. Pia ulikuwa ni mwezi wa 
Ramadhani wa Kiislamu, wakati ambapo Waislamu wanafunga kuanzia 
alfajiri hadi kuzama kwa jua. Kwa kuwa mara nyingi tulikuwa tukikaa au 
kusindikizwa na wanafamilia wa marafiki zetu wa Kiislamu nyumbani 
Marekani, mimi na mke wangu tuliamua tufunge si kwa lengo lingine zaidi ya 
adabu ya kikawaida. Katika kipindi hiki, vilevile nilianza kutekeleza swala 
tano za Kiislamu za kila siku na marafiki zangu wa mashariki ya kati 
niliowapata hivi karibuni, baada ya yote, kulikuwa hakuna kitu katika swala 
hizo ambacho nilikipinga. 
 
Nilikuwa ni Mkristo au hivyo ndivyo nilivyosema. Ingawaje baada ya yote, 
nimezaliwa katika familia ya Kikristo, nimelelewa Kikristo, nimeshahudhuria 
kanisani na shule za Jumapili kila Jumapili nikiwa mtoto, nimehitimu 
masomo kutoka katika seminari yenye kuheshimika sana, na nilikuwa 
mchungaji msimikwa katika madhehebu makubwa ya Kiprotestanti. Hata 
hivyo, pia nilikuwa ni Mkristo: nisiyeamini utatu au uungu wa Yesu, amani 
iwe juu yake, nilikuwa ni mtu anayefahamu vizuri jinsi ilivyoharibiwa Biblia; 
na ni mtu niliyetamka shahada ya Kiislamu kwa maneno ya upambanuzi 
wangu mwenyewe yenye uangalifu mkubwa; niliyefunga Mwezi wa 
Ramadhani; niliyeswali swala za Kiislamu mara tano kwa siku; na ambaye 
alishinikizwa sana na mifano ya mienendo niliyoishuhudia katika jamii za 
Kiislamu, sehemu zote Marekani na Mashariki ya kati. (Muda na nafasi 
haviniruhusu kutoa maelezo mapana juu ya mifano ya utu na mfumo wa 
maadili niliyoyakabiliana nao mashariki ya kati.) kama ningeulizwa kama 
nilikuwa Mwislamu ilinichukua dakika tano kutoa maneno binafsi marefu na 
kuliacha swali halijajibiwa. Nilikuwa ninacheza mchezo wa maneno wa 
kiakili, na nilifanikiwa kwa jamaa hao vizuri kabisa. 
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Na ilikuwa ni mwishoni mwa safari yetu ya Mashariki ya kati. Pale rafiki 
mmoja mzee aliyekuwa hajui Kingereza, na nikiwa natembea katika njia 
iliyopindapinda, njia ndogo, katika moja ya maeneo yaisioendelea kiuchumi 
katika mji mkongwe wa ‘Amani, Jordan.’ Tulipokuwa tunatembea, kikongwe 
kimoja kilitusogelea kutokea upande unaokabiliana nasi, na kusema, “Salam 
Alaykum”, yaani “Amani iwe juu yenu”, na akatupa mikono. Tulikuwa watu 
watatu tu sehemu hiyo. Sijui Kiarabu, pia rafiki yangu naye hajui, wala yule 
mgeni haongei Kingereza. Yule mgeni, akanitazama, na akaniniuliza, 
Mwislamu? 
 
Katika kipindi hiki barabara, nilikuwa nimenaswa kikamilifu. Kulikuwa 
hakuna mchezo wa maneno ya kiakili utakaochezwa, kwa kuwa nilikuwa 
ninaweza kuwasiliana kwa Kingereza tu, na wao walikuwa wanaweza 
kuwasiliana kwa Kiarabu tu. Kulikuwa hakuna mkalimani wa kunidhamini na 
kunitoa katika hali hiyo, na kuniruhusu nijifiche nyuma ya mazungumzo 
yangu ya Kingereza yaliyoandaliwa kwa uangalifu mkubwa. Sikuweza 
kujidai kuwa eti sijaelewa swali, kwa kuwa lilikuwa wazi kabisa. Uchaguzi 
wangu ulikuwa ni wa ghafla, usiotabirika, na usioelezeka na umepunguzwa na 
kubakia mambo mawili tu: nisema “Naam” yaani “Ndiyo” au niseme “La” 
yaani “Hapana”. Chaguo ni langu, na nilikuwa sina chaguo jengine. Kwa sasa 
nililoazimika kuchagua; ilikuwa ni lepesi kabisa. Allah atukuzwe, Nilijibu 
“Naam”. 
 
Kwa kusema neno hilo moja, michezo ya maneno ya kiakili yote ilikuwa 
nyuma yangu. Ikiwa michezo ya maneno ya kiakili ipo nyuma yangu, mchezo 
wa kisaikolojia wa kuzingatia utambulisho wangu wa kidini nao ulikuwa 
nyuma yangu. Sikuwa mmoja wa Wakristo wa ajabu nisiye wa kawaida. 
Nilikuwa Mwislamu. Allah atukuzwe, mke wangu mwenye miaka therathini 
na tatu akawa Mwislamu katika muda huo. 
 
Na si miezi mingi baada ya kurejea Marekani kutokea mashariki ya kati, jirani 
mmoja alitualika twende nyumbani kwake, na kusema kuwa anataka kuongea 
nasi juu ya kubadili kwetu dini na kuwa Waislamu. Alikuwa ni mchungaji 
mstaafu wa Kimethodisti, ambaye nilikuwa na mijadala naye mingi hapo 
kabla. Ingawa mara kwa mara tulikuwa tukizungumza kijuu juu kuhusiana na 
mambo kama uundwaji wa kibandia wa Biblia kutokana na vyanzo mbali 
mbali vya mwanzo vilivyotengana, kamwe hatukuwa na maongezi ya kina juu 
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ya dini. Nilichojua ni kuwa amepata elimu madhubuti ya seminari, na alikuwa 
anaimba katika kwaya ya kanisa la mtaani kila Jumapili. 
 
Mwitikio wangu wa awali ulikuwa ni “Oh, oh, hilo linakuja”. Hata hivyo, ni 
wajibu wa Mwislamu awe jirani mwema, na ni wajibu wa Mwislamu kutaka 
kujadili Uislamu na watu wengine. Kwa hiyo, nilikubali ule mwaliko wa jioni 
ifuatayo na nilitumia muda mwingi niliokuwa ni macho wa saa 24 zilizofuatia 
katika kutafakari nanma nzuri ya kumwendea muungwana huyu katika mada 
ya maombi yake. Muda tuliokubaliana ukafika, na tukaendesha gari yetu hadi 
tukafika kwa jirani yetu. Baada ya muda mchache wa maongezi madogo, 
yeye, mwishowe, aliuliza kwa nini nimeamua kuwa Mwislamu. Nilikuwa 
ninalingojea swali hilo, na nilikuwa nimeshaandaa vizuri jibu langu. “Kama 
ujuavyo ukiwa na elimu ya seminari, kuna mambo mengi yasio ya kidini 
ambayo yametayarishwa na kuunda maamuzi ya Baraza la Nicaea.” Naye 
kwa haraka haraka akanikatiza kwa sentensi nyepesi: “Wewe hatimaye 
hukupendezwa na imani ya kuabudu miungu mingi, au siyo?” alijibu 
kikamilifu kwa nini nilikuwa Mwislamu, naye hakupinga maamuzi yangu! 
Yeye mwenyewe, kwa umri wake na nafasi yake maishani, alichagua awe 
“Mkristo wa aina yake”. Allah anamtaka, na hadi kufikia sasa ameshamaliza 
safari yake kutoka msalabani hadi mwezini. 
 
Kuna muhanga unaotakiwa kutolewa kwa kuwa Mwislamu nchini Marekani. 
Katika jambo hilo, kuna muhanga  unaotakiwa kutolewa kwa kuwa 
Mwislamu sehemu yeyote ile. Hata hivyo, inawezekana kuwa ni mikali sana 
Marekani na hasa hasa miongoni mwa waliobadili dini katika Wamarekani. 
Baadhi ya mihanga hiyo ni yenye kutabirika ikiwemo kubadili mavazi na 
kujizuia na pombe, nguruwe, na kuvutiwa na pesa za mtu mwingine. Baadhi 
ya mihanga hiyo haitabiriki kwa mfano, familia moja ya Kikristo, ambayo 
ilikuwa ni mrafiki zetu wa karibu, ilitufahamisha kuwa hawatoshirikiana nasi 
tena, kwa kuwa wao hawashirikiani na mtu yeyote “ambaye hamfanyi Yesu 
Kristo kuwa ndiye mwokozi wake.” Kwa kuongezea, baadhi ya wafanyakazi 
wenzangu wachache wamebadili tabia zao za kufungamana nami. Ima jambo 
hilo lilikuwa la upatanifu au la pato langu la kazi, nalo lilipungua na kulikuwa 
na takriban 30% inashuka katika pato langu kama matokeo ya hayo. Baadhi 
ya mihanga hiyo isiyotabirika ilikuwa ni mikali mno kuikubali, ingawa 
mihanga ilikuwa ni thamani ndogo sana kuilipa kwa kile kilichopatikana 
kama malipo mbadala. 
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Kwa tafakuri zote hizo kuukubali Uislamu na kujisalimisha kwa Allah – 
Mtukufu na Mpaji, kutakuwa na kujitoa muhanga tu katika njia yake. Mingi 
ya mihanga hiyo kiwepesi ni yenye kutabirika, huku mingine huenda ikawa ni 
ya kushangaza na isiyotabirika. Hakuna kukataa kuwepo kwa mihanga hiyo. 
Uchambuzi wa mwisho kabisa, mihanga hiyo si muhimu sana kuliko fikra 
zako za sasa. Allah anakutaka, upate mihanga hiyo ambayo ni sarafu rahisi 
sana kuilipa ili kupata heri nyingi” utakazozinunua. 
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4 - SISTA KHADIJA “SUE” WATSON ALIYEKUWA 
MCHUNGAJI, MMISHIONARI, NA PROFESA ANA 
STASHAHADA YA UZAMILI YA MASWALA YA THEOLOJIA 
(NI MMAREKANI MWENYE ASILI YA KIFILIPINO) 
 
“Nini kimekutokea?” Kila siku hicho ndicho kitendo rejeshi cha kwanza, 
ambacho nilikabiliana nacho. Wakati wanafunzi wenzangu wa zamani, 
marafiki na wachungaji wenzangu waliponiona baada ya kuingia Uislamu. 
Nadhani sikuweza kuwalaumu kwa kuwa mimi mwenyewe nilikuwa sipendi 
kabisa mtu abadili dini. Zamani, nilikuwa Profesa, mchungaji, mwasisi wa 
kanisa na mmishionari. Kama kuna mtu yeyote aliyekuwa na msimamo mkali 
kabisa, basi nilikuwa ni mimi. 
 
Baada ya kuhitimu stashahada ya uzamili ya theolojia kutoka katika seminari 
ya watu wenye vipaji na uwezo maalumu miezi mitano hapo kabla. Ilikuwa ni 
baada ya wakati huo nilipokutana na bibi mmoja ambaye aliwahi kufanya 
kazi nchini Saudi Arabia na ameshasilimu. Bila ya shaka nilimuuliza juu ya 
namna wanavyotendewa wanawake katika Uislamu. Nilishutushwa na jibu 
lake, kwani halikuwa ni lile niliolitarajia kwa hiyo, niliendelea kuuliza 
maswali mengine yanayohusiana na Allah na Muhammad amani iwe juu yake 
(S.A.W)5. Naye akanifahamisha kuwa atanipeleka katika kituo cha Kiislamu 
sehemu ambayo wataweza kujibu maswali yangu. 
 
Baada ya kusali- yaani kumuomba Yesu anikinge dhidi ya Shetani na pepo 
wabaya, ikionyesha kuwa kile tulichofundishwa kuhusu Uislamu kuwa ni dini 
ya mapepo na mashetani.  Kwa kuwa nimeshafundishwa uinjilisti nilikuwa 
nimeshtushwa kabisa kabisa na ujaji wa Waislamu, kwani ulikuwa ni wa moja 
kwa moja na usio na mizengwe. Hakuna vitisho, hakuna bughudha, hakuna 
kutawaliwa kisaikolojia, hakuna kuvutwa bila ya kujihisi! Hakuna lolote 
katika hayo, “Acha tukupatie mafunzo ya Quran nyumbani mwako”, iwe ni 
kama mwenzi wa mafunzo ya Biblia. Sikuweza kuamini jambo hilo! Walinipa 
baadhi ya vitabu na wakaniambia kama nitakuwa na maswali wao wapo 
ofisini, tayari kuyajibu maswali hayo. Usiku huo nilisoma vitabu vyote 
walivyonipatia. Na hiyo ilikuwa ni mara yangu ya kwanza kusoma kitabu juu 
ya Uislamu kilichoandikwa na Mwislamu, tumeshajifunza na kusoma vitabu 
juu ya Uislamu vilivyoandikwa na Wakristo tu! Siku iliyofuata nilitumia 
masaa matatu pale ofisini kwao nikiuliza maswali. Tukio hilo liliendelea kila 
                                                 
5 Ni kifupi cha maneno ya Kiarabu na maana yake ni rehema na amani ziwe juu yake. 
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siku kwa wiki moja, kwa muda huo tayari nilikuwa nimeshasoma vitabu 12 
na kujua kwa nini Waislamu ni watu wagumu zaidi duniani kubadili dini na 
kuwa Wakristo. Kwa nini? Kwa sababu hakuna kitu cha kuwapa!! (Katika 
Uislamu) kuna kufungamana na Allah, kusamehewa dhambi, uwokovu na 
kuahidiwa maisha ya milele. 
 
Kikawaida, swali langu la kwanza lilitilia umuhimu suala la Uungu wa Allah. 
Ni nani huyu Allah ambaye Waislamu wanamwabudu? Sisi kama Wakristo 
tumeshafundishwa kuwa huyo ni Mungu mwingine, Mungu wa uongo. 
Wakati, kwa hakika yeye ndiye Mjuzi, Mwenye nguvu, na Aliye hai. Mmoja 
asiye na mshirika wala aliye sawa naye. Ni jambo la kuvutia kujua kuwa 
kulikuwa na maaskofu katika kipindi cha miaka mia tatu ya mwanzoni ya 
kanisa ambao walikuwa wanafundisha kama wanavyofundisha Waislamu 
kuwa Yesu (A.S)6 alikuwa ni Mtume na si Mwana wa Mungu!! Na ilikuwa ni 
baada ya mageuzi ya utawala ya mfalme Constantine kuwa yeye ndiye 
aliyekuwa wa kwanza kutangaza na kujulisha imani ya utatu. Yeye alikuwa ni 
mtu aliyebadili dini na kuwa Mkristo ambaye hajui lolote la kidini na 
aliitambulisha itikadi ya kipagani ambayo historia yake inarejea zama za 
Mababyloni. Kwa sababu nafasi hainiruhusu kuingia katika maelezo kwa 
upana juu ya somo hilo insha-Allah, nitazungumza hayo mara nyingine. Kitu 
pekee ambacho ni lazima nikizungumze ni neno utatu kuwa halimo katika 
Biblia, katika tafsiri nyingi za Biblia wala halipatikani katika Biblia ya 
Kigiriki au ya Kiyahudi! 
 
Swali langu muhimu jengine lilitilia umuhimu juu ya Muhammad (S.A.W). 
Ni nani huyu Muhammad? Nimegundua kuwa Waislamu hawamwabudu 
kama vile Wakristo wanavyomwabudu Yesu. Yeye si mpatanishi na kwa 
hakika ni haramu kumwabudu. Tunamuombea abarikiwe mwishoni mwa sala 
zetu lakini vilevile Tunamuombea Abrahamu naye abarikiwe. Yeye ni Mtume 
na ni mjumbe, Mtume wa mwisho. Kwa hakika, hadi sasa, ni miaka elfu moja 
mia nne na kumi na nane imeshapita hakuna Mtume yeyote baada yake. 
Ujumbe wake ni kwa watu wote ikiwa ni kinyume na ujumbe wa Yesu au 
Musa (rehema ziwe juu yao) ambao walitumwa kwa Wayahudi. “Sikia ee 
Israeli” lakini ujumbe wenyewe ni ule ule ujumbe wa Allah. “Yesu akamjibu, 
Ya kwanza ndiyo hii, Sikia, Israeli, Bwana Mungu wetu ni Bwana mmoja;” 
(Marko 12:29) 
 

                                                 
6  Ni kifupi cha maneno ya Kiarabu yenye maana Iwe juu yake amani. 
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Kwa kuwa sala ilikuwa ni sehemu muhimu sana ya maisha yangu ya Kikristo 
nilikuwa navutiwa na nina udadisi wa kutaka kujua Waislamu walikuwa 
wanakiswali nini? Tukiwa kama Wakristo tulikuwa tunapuuzia mtazamo huo 
wa imani ya Kiislamu kama vile katika mitazamo mengine. Tulifikiria na 
tulifundishwa kuwa, Waislamu walikuwa wanainamia Kaaba (iliyopo Maka), 
na hiyo Kaaba ndiyo ilikuwa Mungu wao na ndiyo kiini cha huyo Mungu wa 
uongo. Kwa mara nyingine, nililishtushwa kujua kuwa namna ya sala 
imelezwa na Mungu Mwenyewe. Dua za sala, na yale ya kumtukuza na 
kumsifu. Mwelekeo wa kuielekea sala (udhu au kuoga) kwa usafi upo chini 
ya maelezo ya Allah. Yeye ni Mungu Mtakatifu na haifai kwetu sisi 
kumwendea kwa hali ya kiholela holela lakini jambo la kiakili pekee ni kuwa 
Yeye mwenyewe atwambie tumwendeeje. 
 
Mwishoni mwa wiki hiyo baada ya kutumia miaka minane ya masomo ya 
kitauhidi7 ya kawaida nilijuwa kiutambuzi kabisa (head knowledje) kuwa 
Uislamu ulikuwa ni ukweli. Lakini sikuuingia Uislamu kwa wakati huo kwa 
kuwa sikuuamini moyoni mwangu, niliendelea kusali, kusoma Biblia, 
kuhudhuria mihadhara katika kituo cha Uislamu. Nilikuwa ni mwenye ari na 
bidii ya kuuliza na kutafuta mwongozo wa Mungu. Si rahisi kubadili dini 
yako. Sikutaka kupoteza uwokovu wangu kama kulikuwa na uwokovu wa 
kuupoteza. Niliendelea kushtushwa na kushangazwa kwa kile nilichokuwa 
najifunza kwa sababu kilikuwa si kile nilichofundishwa kuwa Uislamu 
unakiamini. Katika kiwango changu cha stashahada ya uzamili, profesa 
niliyekuwa naye alikuwa ni mwenye kuheshimika kama ni mwenye 
mamalaka ya juu ya Uislamu, mafundisho yake na Ukristo wake kiujumla 
umejaa upotoshaji. Yeye na Wakristo wengi kama yeye ni waaminifu lakini 
wao ni waaminifu wa kitu cha makosa.   
 
Miezi miwili baadaye baada ya kuswali tena ili kutafuta maelekezo ya 
Mungu, nilihisi kuna kitu kinanidondokea na kuniingia! Nilikaa kitako, na 
hiyo ilikuwa ni mara yangu ya kwanza kutumia jina Allah, na nilisema 
“Allah, ninakuamini wewe kuwa ni Mmoja na ndiye Mungu wa pekee wa 
kweli.” Kulikuwa na amani iliyonishukia na tangu siku hiyo ni miaka mine 
imepita hadi kufikia sasa Kamwe sijajuta kuingia kwangu katika Uislamu. 
Uamuzi huu haukuja bila ya majaribio. Nilifukuzwa kazi kwani nilikuwa 
nafundisha katika shule mbili za Biblia kwa wakati huo, nilitenganishwa na 
wanafunzi wenzangu wa zamani, maprofesa na wachungaji, nilikanwa na 

                                                 
7 Tauhidi ni kumpwekesha Mwenyezi Mungu, yaani kumfanya Mwenyezi Mungu Mpweke- yupo mmoja tu 
au ni somo la kumpwekesha Mwenyezi Mungu 
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familia ya mume wangu, nilifahamika vibaya na watoto wangu wakubwa, na 
nilikuwa napelelezwa na serikali yangu mwenyewe. Bila ya kuwa na imani 
ambayo inamuwezesha mtu kusimama kidete dhidi ya nguvu za shetani 
nisingeweza kuhimili mambo yote hayo. Mimi ninamshukuru sana Allah kwa 
kuwa mimi ni Mwislamu na naomba niishi na kufa nikiwa ni Mwislamu. 
 
“Sema: “hakika Sala yangu, na ibada zangu (zote nyingine) na uzima wangu, 
na kufa kwangu; (zote) ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Muumba wa 
walimwengu wote. (Likinisibu jambo limenisibu kwa kutaka Mwenyezi Mungu 
si kwa kutaka viumbe vyake. Na yote ninayoyafanya nayafanya kwa ajili 
Yake). Hana mshirika. Na hayo ndiyo niliyoamrishwa, na mimi ni wa kwanza 
wa waliojisalimisha (kwa Mwenyezi Mungu).” Quran8 6:162-163 
 
Sista Khadija Watson anafanyakazi ya ualimu wa wanawake katika moja ya 
vituo vya Da`wah (kuwaita watu waingie Uislamu) kilichopo Jeddah, Falme 
ya Kiarabu ya Saudia - Arabia. 

                                                 
8 Tafsiri za aya za Quran kwa kiswahili zimenukuliwa kutoka QURANI TAKATIFU ya marehemu Sheikh 
Abdullah Saleh Al-Farsy 
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5 IBRAHIM KHALIL AHMED (IBRAHIM KHALIL 
PHILOBUS) PADRI WA COPTIC NA NI MMISHIONARI 
(MISRI). 
 
Al-haji Ibrahimu Ahmad, zamani akiitwa Ibrahim Khalil Philobus, alikuwa ni 
padri wa Coptic mwenye asili ya Kimisri aliyejifunza mambo ya itikadi na 
kupata digrii ya juu katika chuo kikuu cha Princeton. Alijifunza Uislamu ili 
apate mianya ya kuushambulia; kinyume chake akaingia Uislamu akiwa 
pamoja na watoto wake wanne, mmoja wao kwa sasa ni profesa mwenye 
kung’ara katika chuo kikuu cha Sorbonne, Paris Ufaransa. Kwa njia ya 
kuvutia, anatumilia mitindo yake mwenyewe kwa kusema; “nimezaliwa 
Alexandria 13/1/1919 na niliingizwa shule ya misheni ya Kimarekani hadi 
nilipopata cheti cha elimu ya sekondari hapo hapo. Mnamo mwaka 1942 
nikapata diploma katika chuo kikuu cha Asiyut na kisha nikajikita katika 
masomo ya dini kama utangulizi wa kujiunga na kitengo cha itikadi. Ilikuwa 
si kazi nyepesi kujiunga na kitengo hicho, kwani hakukuwa na mtu atakaye 
kujiunga na akakubaliwa ispokuwa awe amepata kupendekezwa kwa 
pendekezo maalumu kutoka umoja wa kanisani na vilevile, baada ya kupasi 
idadi ya mitihani migumu. Nilipata pendekezo kutoka katika kanisa la Al-
Attareen la Alexandria na pendekezo lingine kutoka mkusanyo wa kanisa wa 
Misri ya chini (maeneo ya kaskazini) baada ya kufaulu mitihani mingi ili 
kujua uwezo wangu wa kuja kuwa mtu wa dini kisha nikapata pendekezo la 
tatu kutoka mkusanyiko wa kanisa la Snodus ambalo linajumuisha makasisi 
wa Sudani na Misri. 
 
Kanisa la Snodus liliidhinisha niingie kitengo cha itikadi mwaka 1944 nikiwa 
ni mwanafunzi wa bweni. Huko nilijifunza mikononi mwa walimu wa 
Kimarekani na Kimisri hadi nilipohitimu mwaka 1948. 
 
Nilipendekezwa, aliendelea, niajiriwe Jerusalemu kama kusingekuwa na vita 
vilivyolipuka nchini Palestina mwaka huo huo, kwa hiyo. Nilipelekwa Esna 
Misri ya juu (maeneo ya kusini). Mwaka huo huo nilijiandikisha kwa ajili ya 
kusomea hoja katika chuo kikuu cha Marekani kilichopo Cairo. Jambo hilo 
lilikuwa linahusiana na kazi za Kimishionari kwa Waislamu. Ujuzi na uzoefu 
wangu juu ya Uislamu ulianzia katika kitengo cha itikadi nilpojifunza 
Uislamu na mifumo yote ambayo kwayo tungeweza kuyumbisha imani ya 
Waislamu na kuibua upotoshaji wa ufahamu wao wa dini yao wenyewe. 
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Mwaka 1952 nilipata stashahada yangu ya M.A. katika chuo kikuu cha 
Priceton USA na niliajiriwa kama mwalimu katika kitengo cha itikadi huko 
Asiyuti. Nilikuwa nafundisha Uislamu katika kitengo hicho hicho vilevile 
hatia ya kueneza upotoshaji Uislamu kutoka kwa maadui zake na 
wamishionari waliodhidi yake. Katika kipindi hicho niliamua kuongeza 
masomo yangu juu ya Uislamu, kwa hiyo, sikusoma vitabu vya wamishionari 
peke yake. Nilikuwa najiamini sana kiasi ambacho nikajidhatiti kusoma 
mtazamo wa upande mwingine. Kwa hiyo, nilianza kusoma vitabu 
vilivyoandikwa na waandishi wa Kiislamu. Vilevile niliamua kusoma Quran 
na kuifahamu maana yake. Hili lilitokana na kuvutiwa na mapenzi yangu juu 
ya elimu na kusukumwa na shauku ya kuongeza ushahidi zaidi dhidi ya 
Uislamu. Matokeo yakawa, hata hivyo, ni kinyume kabisa. Nafsi yangu 
ilianza kuyumba na nilianza kuhisi migongano mikali ya ndani kwa ndani 
katika nafsi yangu na niligundua Uongo wa kila kitu nilichojifunza na 
kukihubiri kwa watu. Lakini sikuweza kujikabili mimi mwenyewe kishujaa na 
badala yake nilijaribu kuyashinda mambo hayo ya migogoro ya ndani kwa 
ndani na niliendelea na kazi yangu. 
 
Mnamo mwaka 1954, aliongeza bwana Khalil, nilipelekwa Aswan nikiwa ni 
katibu mkuu wa misheni ya Ujerumani na Uswizi. Kazi hiyo ilikuwa ni nafasi 
yangu ya dhahri lakini kazi yangu hasa ilikuwa ni kuhubiri dhidi ya Uislamu 
katika Misri ya juu na hasa hasa kwa Waislamu. Mkutano wa wamishionari 
ulifanyika muda huo huko Cataract Hotel mjini Aswani na nilipewa uwanja 
wa kuongea. Siku hiyo niliongea kupita kiasi, nikirudia rudia upotoshaji wote 
dhidi ya Uislamu; na mwisho wa maneno yangu, ule mgogoro wa ndani kwa 
ndani ulinijia tena na nilianza kuipitia upya nafasi yangu. 
 
Akiendelea na mazungumzo yake juu ya kile akisemacho migogoro, bwana 
Khalil amesema: “Nilianza kujiuliza kwa nini nilisema na kutenda mambo 
yote hayo  ambayo nayajua kwa uhakika kabisa kuwa mimi ni mwongo, na 
kuwa huo si ukweli? Nikachukua likizo kabla ya kuisha kwa mkutano na 
kutoka nje hadi nyumbani kwangu. Nilikuwa ninayumba kikamilifu. 
Nilipokuwa natembea kupitia bustani ya umma ya Firiyal, nilisikia aya ya 
Quran redioni. Ilikuwa inasema: “Sema: imefunuliwa kwangu ya kuwa kundi 
moja la majini lilisikia (Qurani) likasema: ‘Hakika tumesikia Qurani ya 
ajabu. ‘Inaongoza katika uongofu; kwa hivyo tumeiamini,  hatutamshiriki 
yeyote tena na Mola wetu.” (Qurani 72:1-2) 
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“Nasi tulipousikia uwongofu tuliuamini; basi anayemwamini Mola wake 
hataogopa kupunjwa wala kutwikwa (kubebeshwa) dhambi (za mtu 
mwengine).”  (Qurani 72:13) 
 
Nilihisi faraja ya kina usiku huo na niliporudi nyumbani niliupitisha usiku 
wote nikiwa peke yangu katika maktaba yangu nikisoma Qurani. Mke wangu 
alitaka nimjulishe lengo la kukesha kwangu usiku kucha na nilimweleza 
aniache peke yangu. Nilisimama kusoma kwa muda mrefu nikifikiria na 
kutafakari juu ya aya; “Lau kama Tungaliiteremsha hii Quran juu ya mlima, 
ungaliuona ukinyenyekea (na) kupasuka kwa sababu ya hofu ya Mwenyezi 
Mungu. Na hii ni mifano Tunawapigia (Tunawaeleza) watu ili wafikiri.” 
(Qurani 59:21) na “Hakika utawakuta walio maadui zaidi kuliko watu 
(wengine) kwa Waislamu ni Mayahudi na wale mushirikina (wasiokuwa na 
Kitabu), na utawaona walio karibu kwa urafiki na Waislamu ni wale 
wanaosema: “Sisi ni Wakristo.” (Hayo) ni kwa sababu wako miongoni mwao 
wanavyuoni na wamchao Mungu, na kwa sababu wao (Wakristo) 
hawatakabari; (wakijua haki huifuata). Na wanaposikia yaliyoteremshwa 
kwa Mtume (na yakawatulilikia kuwa ni kweli), utaona macho yao 
yanamiminika machozi kwa sababu ya haki waliyoitambua; wanasema: 
“Mola wetu! Tumeamini, basi tuandike pamoja na wanaoshuhudia (ukweli 
huu).” (Na wakilaumiwa kwa kusilimu kwao husema): “Na kwa nini 
tusimwamini Mwenyezi Mungu na haki iliyotufikia, na hali tunatumai Mola 
wetu atuingize (Peponi) pamoja na watu wema?” (Qurani 5:82-84).  
 
Bwana Khalil kisha alinukuu nukuu ya tatu kutoka katika Quran Tukufu 
isemayo; “Ambao wanamfuata Mtume, Nabii aliye Ummy (asiyejua kusoma 
wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya 
Uislamu), ambaye wanamuona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili 
ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya, na 
kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya, na kuwaondolea mizigo 
yao na minyororo iliyokuwa juu yao (yaani sharia ngumu za zamani na mila 
za kikafiri). Basi wale waliomwamini yeye na kumuhishimu na kumsaidia na 
kuifuata Nuru iliyoteremshwa pamoja naye (yaani Qurani) hao ndiyo wenye 
kufaulu. Sema (Ewe Nabii Muhammad): “Enyi watu; Hakika mimi ni Mtume 
wa Mwenyezi Mungu kwenu nyinyi nyote; (Mungu) ambaye anao ufalme wa 
mbingu na ardhi, hapana aabudiwaye (kwa haki) ila Yeye; Yeye ndiye 
Ahuishaye na ndiye Afishaye. Basi muaminini  Mwenyezi Mungu na Mtume 
Wake, aliye Nabii Ummy (asiyejua kusoma na wala kuandika) ambaye 
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humuamini Mwenyezi Mungu na maneno Yake. Na mfuateni yeye ili mpate 
kuongoka.” (Qurani 7:157-158). 
 
Kwa sasa yaani usiku ule ule, Bwana Khalil kama mchezo wa kuigiza 
alihitimisha: “Nilichukua uamuzi wangu wa mwisho. Wakati wa asubuhi 
nilizungumza na mke wangu ambaye nilizaa naye watoto wa kiume watatu na 
wa kike mmoja. Lakini haukupita muda mrefu hadi akadadisi kuwa mimi 
naelekea kuingia Uislamu naye akalia na kuomba msaada kwa mkuu wa 
misheni. Jina lake lilikuwa ni Monsieur Shavits kutoka Uswizi. Bwana huyo 
alikuwa ni mtu mjanja sana. Aliponiuliza kuhusu mtazamo wangu wa kweli, 
nilimwambia kinaganaga kile nilichokuwa nakitaka na kisha akasema: Hebu 
jifanye kuwa upo nje ya kazi hadi tutakapojua nini kimekutokea. Kisha 
nilisema: hii ndiyo barua yangu ya kuacha kazi. Alijaribu kunikinaisha 
niahirishe jambo hilo, lakini mimi niling`ang`ania. Kwa hiyo, yeye 
akatengeneza uvumi kwa watu kuwa nimekuwa chizi. Kwa hiyo, niliteseka 
vikali kwa mtihani huo mkali na ukandamizwaji hadi nilipoondoka na 
kuuacha mji wa Aswan kwa wema na kurudi Cairo.” 
 
Alipoulizwa juu ya hali ya kubadili kwake dini alijibu: “Mjini Cairo 
nilitambulishwa kwa profesa mmoja anaheshimika sana ambaye alinisaidia 
kuyashinda majaribu yangu yaliyokuwa makali mno na alifanya hivyo bila ya 
kujua chochote juu ya mkasa wangu. Alinitendea kama Mwislamu kwani 
nilijitambulisha kwake hivyo ingawa hadi wakati huo nilikuwa sijaingia 
Uislamu kirasmi. Huyo bwana alikuwa ni: Dr. Muhammad Abdul Moneim Al 
Jamal ambaye ni mtunza hazina mkuu. Naye alikuwa anajishughulisha na 
masomo ya Kiislamu na alitaka kutafsiri Quran Tukufu ikachapishwe 
Marekani. Aliniomba nimsaidie kwa sababu nilikuwa nafahamu vizuri 
Kingereza kwa kuwa nilipata stashahada yangu ya M.A katika chuo kikuu cha 
Marekani. Pia alijua kuwa nilikuwa najiandaa kufanya uchunguzi wa 
mlinganisho wa Quran, Taurati na Biblia. Tukashirikiana katika uchunguzi 
huo wa mlinganisho na katika kutafsiri Quran. Wakati: Dr. Jamal alipojuwa 
kuwa nimeacha kazi huko Aswan na kwa hiyo, sina kazi, alinisaidia kwa 
kunipatia kazi katika shirika la Standard Stationary mjini Cairo. Kwa hiyo, 
nilijiunda vizuri baada ya muda mfupi. Sikumwambia mke wangu nia yangu 
ya kuingia Uislamu kwa hiyo, alifikiria kuwa nimeshasahau mambo yote na 
sikuwa na lolote ila ni mgogoro wa mpito ambao haupo tena. Lakini, nilijua 
vizuri kabisa kuwa kusilimu kwangu kirasmi na kuingia Uislamu kunahitaji 
majaribio ya kutatanisha marefu na kwa hakika ilikuwa ni vita ambavyo 
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nilipendelea kuviahirisha kwa muda hadi pale nitakapoimarika na baada ya 
kukamilisha uchunguzi wangu wa mlinganisho.” 
 
Kisha Bwana Khalil aliendelea; “Mnamo mwaka 1955 nilikamilisha 
uchunguzi wangu na mambo yangu ya kiuchumi na kimaisha yakaanza kuwa 
mazuri. Nikaacha kazi kutoka katika lile shirika na nikaanzisha ofisi ya 
kufundisha uagizaji wa vifaa vya kuandikia na vyombo vya mashuleni. 
Ilikuwa ni biashara iliyofanikiwa sana kutokana na biashara hiyo nilichuma 
pesa nyingi zaidi kuliko vile nilivyohitaji. Kwa hiyo, nikaamua kutangaza 
rasmi kusilimu kwangu nakuwa Mwislamu rasmi. Mnamo 25/12/1959,  
nilimtumia telegramu Dr. Thompson, kiongozi wa misheni ya Marekani 
nchini Misri nikimjulisha kuwa nimeingia Uislamu. Nilipomweleza: Dr. 
Jamal mkasa wangu wa kweli alishangazwa sana. Nilipotangaza kusilimu 
kwangu na kuingia Uislamu, matatizo mapya yalianza. Watu saba miongoni 
mwa jamaa zangu wa zamani katika misheni walijaribu kwa kila hali 
kunishawishi niondoe tangazo langu, lakini nilikataa. Wakatishia kunitenga 
na mke wangu na nikawaambia: yupo huru kufanya atakavyo. Wakatishia 
kuniua. Lakini waliponikuta nipo imara waliniacha peke yangu na 
wakaniletea rafiki yangu wa zamani ambaye naye pia alikuwa ni mwenzangu 
katika misheni. Naye akalia sana mbele yangu. Kwa hiyo, nilimsomea mbele 
yake aya zifuatazo kutoka katika Quran: “(Hayo) ni kwa sababu wako 
miongoni mwao wanavyuoni na wamchao Mungu, na kwa sababu wao 
(Wakristo) hawatakabari; (wakijua haki huifuata). Na wanaposikia 
yaliyoteremshwa kwa Mtume (na yakawatulilikia kuwa ni kweli), utaona 
macho yao yanamiminika machozi kwa sababu ya haki waliyoitambua; 
wanasema: “Mola wetu! Tumeamini, basi tuandike pamoja na 
wanaoshuhudia (ukweli huu).” (Na wakilaumiwa kwa kusilimu kwao 
husema): “Na kwa nini tusimwamini Mwenyezi Mungu na haki iliyotufikia, na 
hali tunatumai Mola wetu atuingize (Peponi) pamoja na watu wema?” 
(Qurani 5:84). 
 
Nikamwambia, “ulitakiwa ulie kwa unyenyekevu mbele ya Mungu kwa 
kusikia Quran na kuamini ukweli ambao unaujua lakini unaukataa. Alisimama 
na kuondoka na kuniacha kwa vile alivyoona kuwa hakuna njia. Kusilimu 
kwangu kirasmi na kuingia Uislamu kulikuwa Januari 1960.” 
 
Kisha bwana Khalil aliulizwa kuhusiana na mtazamo wa mkewe na watoto 
wake, naye akasema: “Mke wangu aliniacha kwa muda huo na akachukua 
vyombo vya nyumbani vyote akaondoka navyo; lakini watoto wangu wote 
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waliungana nami na kuingia Uislamu. Na aliyekuwa na shauku sana miongoni 
mwao alikuwa ni mtoto wangu mkubwa Isaac ambaye alibadili jina lake na 
kuwa Osmani, kisha mtoto wangu wa pili Joseph (Yusufu) na mwanangu 
Samuel ambaye jina lake lilikuwa Jamal na binti yangu Majida ambaye kwa 
sasa anaitwa Najwa. Osmani kwa sasa ni Dakitari wa falsafa anaefanyakazi ya 
uhadhiri katika chuo kikuu cha Sorbonne mjini Parisi akifundisha masomo ya 
utamaduni wa kimashariki na saikolojia. Pia ni mwandishi katika jarida la “Le 
monde.”  Kwa kumtazama mke wangu, aliiacha nyumba kwa miaka sita na 
akakubali kurudi mnamo mwaka 1966 huku akisisitiza kuwa ataendelea na 
dini yake. Nilimwambia: sitaki uwe Mwislamu kwa ajili yangu lakini ni baada 
ya kukinai tu. Naye kwa sasa alihisi kuwa anaamini Uislamu lakini hawezi 
kutangaza jambo hilo kwa kuiogapa familia yake lakini sisi tulimtendea kama 
ni mwanamke wa Kiislamu na alikuwa akifunga Ramadhani kwa sababu 
watoto wangu wanaswali na kufunga. Binti yangu Najwa ni mwanafunzi 
katika kitengo cha biashara, Joseph ni Dakitari mtaalamu wa madawa na 
Jamal ni injinia. 
 
Katika kipindi hiki, ambacho ni tangu 1961 hadi muda huu nimeshachapisha 
idadi kubwa ya vitabu juu ya Uislamu na mifumo ya kimishionari na 
utaalamu wa mambo ya mashariki dhidi ya jambo hilo. Kwa sasa najiaandaa 
na uchunguzi wa mlinganisho juu ya wanawake katika dini tatu huku nikitilia 
umuhimu nafasi ya mwanamke katika Uislamu. Mwaka 1973 nilifanya hija na 
ninafanya kazi za kuhubiri Uislamu. Ninafanya semina mbali mbali katika 
vyuo vikuu na jumuia za wahisani. Nimepokea mwaliko kutoka Sudani 
mwaka 1974 ambako nilifanya semina nyingi. “Muda wangu wote unatumiwa 
kwa kuuhudumia Uislamu na shukrani ni za Allah kwa sababu kwa juhudi 
zangu mapadri wengi na watu wengi wamesilimu na kuwa Waislamu.” 
 
Mwisho kabisa Bwana Khalil aliulizwa juu ya vitu vilivyomvutia sana katika 
Uislamu. Na kujibu: “Imani yangu katika Uislamu imeletwa kupitia kusoma 
Quran Tukufu na historia ya Mtume Muhammad, amani iwe juu yake. Kwa 
sasa siamini upotoshaji dhidi ya Uislamu na hasa hasa nimevutiwa na itikadi 
ya Upweke wa Mwenyezi Mungu, kwani hiyo ndiyo picha muhimu sana ya 
Uislamu. Mungu ni mmoja tu. Hakuna kitu kinachofanana naye. Imani hii 
inanifanya niwe mja wa Mungu peke yake na si kwa mwingine. Upweke wa 
Mungu unamkomboa mtu kutoka katika utumwa kwa mtu yeyote na huo 
ndiyo uhuru wa kweli. 
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Pia ninapenda sana sheria ya kusamehe katika Uislamu na mafungamano ya 
moja kwa moja kati ya Mungu na mja wake. 
 
“Sema, “Enyi waja wangu mliojidhulumu nafsi zenu! Msikate tamaa na 
rehema ya Mwenyezi Mungu; bila shaka Mwenyezi Mungu husamehe dhambi 
zote; hakika Yeye ni Mwingi wa kusamehe (na) Mwingi wa kurehemu. “Na 
rejeeni kwa Mola wenu na mnyenyekee Kwake kabla ya kukujieni adhabu 
kisha hamtanusuriwa.” (Quran 39:53-54) 
  
Chanzo: Habari za Kiislamu, San Francisco, (A 94141 – 0186) 
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6- MARTIN JOHN MWAIPOPO ALIYEKUWA KASISI MKUU 
WA KILUTHERANI (TANZANIA). 
 
Ilikuwa ni Desemba 23, 1986, siku mbili kabla ya Krismasi, wakati Askofu 
mkuu Martin John Mwaipopo, alipotangaza kwa makutano yake kuwa 
anauacha Ukristo na kuingia Uislamu. 
 
Yale makutano yalipooza kwa mshtuko wa kusikia habari hiyo walishtushwa 
sana kabisa kiasi ambacho msimamizi wake alisimama kutoka kitini kwake, 
akafunga milango na madirisha na kutangaza kwa wanakanisa kuwa akili ya 
Askofu imeganda, yaani amechizika. Vipi ashindwe kufikiria na kusema 
hivyo, wakati katika kipindi cha dakika chache tu zilizopita, mtu huyo huyo 
alichukua kifaa chake cha muziki na kuimba kwa kucheza cheza sana na 
kuliimbia kanisa? Ni kidogo mno walichokijua cha ndani ya moyo wa Askofu 
kama kulikuwa na uamuzi ambao utawapasua akili zao, na burudani ile 
ilikuwa ni sherehe ya kuagana tu. Lakini hisia za makutano zilifadhaishwa 
sana, naam! Wakawaita polisi waje wamwondoshe mwendawazimu” 
Akawekwa kolokoloni hadi mida ya usiku wa saa sita ndipo Sheikh Ahmed 
Sheikh, mtu aliyemwingiza katika Uislamu alipoenda kumtoa. Tukio hilo 
lilikuwa ni mwanzo mdogo mdogo wa mshtuko uliojificha dhidi yake. 
Magazeti yote ya habari za Qalam, Simphiwe Sesanti, yalizungumzia juu ya 
mtu aliyezaliwa Tanzania na aliyekuwa Askofu mkuu wa Kilutherani Bwana 
Martin John Mwaipopo, aliyeingia Uislamu amekuja na kujulikana kuwa ni 
Al-Haji Abu Bakar Mwaipopo.) 
 
Sifa lazima ziende kwa ndugu wa Kizimbabwe, Sufiyan Sabelo, kwa 
kusababisha huu udadasi wa maandishi, baada ya kusikiliza maneno ya 
Mwaipopo katika kituo cha Kiislamu cha Wyebank mjini Durban. Sufyan si 
mpiga debe, lakini usiku huo lazima atakuwa amesikia kitu naye hakusimama 
kuongelea kuhusu mtu huyo! Ambaye hataathiriwa baada ya kusikia hayo 
naye ni Askofu mkuu, ambaye hakuwa na stashahada ya BA na Uzamili peke 
yake, lakini pia alikuwa na stashahada ya udakitari wa falsafa, ya mambo ya 
kiitikadi, mwishowe amebadilika na kuwa Mwislamu? Na kwa kuwa vigezo 
vya kigeni ni muhimu sana kwake, basi huyo mtu alipata diploma ya uongozi 
wa kanisa nchini Uingereza na baadaye digrii, mjini Berlin, Ujerumani! Mtu 
ambaye, kabla hajakuwa Mwislamu, alikuwa ni katibu wa Baraza la makinisa 
ulimwenguni kwa nchi za Afrika mashariki – zikiwemo Tanzania, Kenya, 
Uganda, Burundi, na sehemu za Ethiopia na Somalia. Katika baraza la 
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makanisa, alikuwa anagusana mabega na mwenyekiti wa sasa wa kamishna 
ya Haki za Binadamu ya Afrika Kusini. Bw. Barney Pityana na mwenyekiti 
wa tume ya ukweli na maridiano, Askofu Dasmound Tutu. 
 
Hiki ni kisa cha mtu aliyezaliwa miaka 61 iliyopita, mwezi februari tarehe 22 
huko Bukoba, eneo linalopakana na Uganda. Miaka miwili, baada ya 
kuzaliwa kwake, familia yake ilimbatiza, na miaka mitano baadaye, 
walimtazama kwa jicho la fahari na wakitarajia kuwa atakuwa kijana wa 
mageuzi. Kwa kumuona anamsaidia mchungaji wa kanisa, kuandaa “mwili na 
damu” ya Kristo, walimjaza Mwaipopo fahari, na walimjaza Mwaipopo 
mkubwa, wazo zuri juu ya mustakabali wa mwanawe. 
 
“Nilipokuwa katika shule ya bweni, hapo baadaye, baba yangu aliniandikia”, 
akieleza kuwa ananitaka niwe padri. Aliandika hivyo, katika kila barua 
aliyoiandika” Anakumbuka bwana Abuu Bakri. Lakini Mwaipopo alikuwa na 
mawazo binafsi juu ya maisha, ambayo ni kujiunga na jeshi la polisi. Lakini 
alipofikia umri wa miaka 25, aliacha mawazo yake na akasalimu amri kwa 
matakwa ya baba yake. Na hii ni kinyume na huko Ulaya ambako watoto 
wanaweza kufanya watakavyo baada ya kufikia umri wa miaka 21, lakini 
Afrika, watoto wamefunzwa kuheshimu matakwa ya wazazi wao kinyume na 
matakwa yao binafsi.   
 
“Mwanangu kabla sijafumba macho (sijafa), nitafurahi sana kama utakuwa 
padri.” Hivyo ndivyo baba ya alivyomweleza mwana, na hivyo ndivyo mtoto 
alivyoenenda, mwendo ambao ulimshuhudia akielekea Uingereza mnamo 
mwaka 1964, kusomea diploma ya Uongozi wa kanisa na mwaka mmoja 
baadaye alienda Ujerumani kusomea BA. Alipokuwa anarudi mwaka mmoja 
baadaye, alisimikwa na kuwa Askofu anayetoa huduma. 
 
Baadaye alienda tena kuchukua Stashahada ya Uzamili. “Muda wote huo, 
nilikuwa nafanya vitu bila ya kuuliza.” Na ilikuwa pale alipoanza kufanya 
‘uzamili wake’ ndipo alipoanza kuuliza vitu. “Nilianza kushangazwa … kuna 
Ukristo, Uislamu, Uyahudi, Ubudha na kila dini inadai kuwa yeye ndiyo ya 
kweli. Ukweli ni upi? Nilitaka ukweli”, anasema Mwaipopo. Kwa hiyo,  
akaanza uchunguzi wake, hadi alipopunguza dini hizo na kubakisha dini kuu 
“nne.” Akajipatia nakala ya Quran, na kutabiri nini kitatokea? 
 
“Nilipoifungua Quran, Aya za kwanza kabisa nilizozisogelea zilikuwa ni za 
“surati Ikhlasi” “Sema: Yeye ni Mwenyezi Mungu Mmoja (tu). Mwenyezi 
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Mungu (tu) ndiye anayestahiki kukusudiwa (na viumbe Vyake vyote kwa 
kumwabudu na kumuomba na kumtegemea). Hakuzaa wala Hakuzaliwa. 
Wala hana anaefanana Naye hata mmoja.” Anakumbuka jambo hilo. Na hiyo 
ilikuwa pale mbegu za Uislamu, hazijulikani kwake na zilikuwa ni mara ya 
kwanza kuonekana. Na ilikuwa ni hapo alipogundua kuwa Qurani ndicho 
Kitabu cha pekee kisichovurugwa na wanadamu tangu kilipoteremshwa. “Na 
katika kuhitimisha uchunguzi wangu wa uzamili nilisema hivyo. Sikujua 
kama watanipa stashahada yangu ya uzamili au hawanipi – huo ndiyo 
uliokuwa ukweli, na nilikuwa nautaka ukweli.” 
 
Alipokuwa katika hali hiyo ya kiakili alimwita profesa wake ampendaye sana: 
bwana Van Burger. “Nilifunga mlango, na kumwangalia machoni na 
kumuuliza “katika dini zote duniani ni ipi ya ukweli?” Akajibu ni Uislamu. 
“Kwa nini wewe si Mwislamu? Niliuliza tena. Akaniambia: “Mosi, 
nawachukui Waarabu, pili, Je, unaviona vitu vya anasa vyote hivi 
niliovyonavyo? Je, unadhani itakuwaje kama nitavitupa vitu vyote hivi kwa 
ajili ya Uislamu?” Nilipofikiri kuhusu majibu yake, pia nilifikiria nafsi yangu 
mwenyewe.” Anakumbuka Mwaipopo. Kazi yake, gari zake, vyote hivyo 
katika taswira yake. Hapana, hatoingia Uislamu, na kwa mwaka mmoja 
madhubuti, aliliweka jambo hilo nje ya akili yake. Lakini baadaye ndoto 
zilikuwa zikimjia kwa kumsumbua, Aya za Quran ziliendelea kumtokea, watu 
waliovalia nguo nyeupe waliendelea kumjia. “Hasa hasa siku za Ijumaa; hadi 
alipofikiria kuwa hawezi kuvumilia tena jambo hilo. 
 
Kwa hiyo, mnamo tarehe 22 Desemba, aliingia Uislamu kirasmi. Ndoto hizo 
zilizomwongoza - Je, hazikuwa za “kishirikina” kama ilivyo kwa tabia za 
Kiafrika? “Hapana, siamini kuwa ndoto zote ni mbaya. Kwani kuna zile 
ambazo zinakuongoza katika mwelekeo sahihi, na kuna nyingine hazifanyi 
hivyo, na za kwangu, kwa upekee kabisa zimeniongoza katika mwelekeo 
sahihi, kuufikia Uislamu,” ametueleza. 
 
Kwa hiyo, kanisa lilimnyang`anya nyumba na gari. Mkewe hakuweza 
kuvumilia hayo, akafungasha virago vyake, akachukua watoto wake na 
kuondoka, licha ya Mwaipopo kumuhakikishia kuwa halazimishwi awe 
Mwislamu. Mwaipopo alipoenda kwa wazazi wake nao pia, walikuwa 
wameshasikia habari zake. “Baba yangu aliniambia niukane Uislamu na 
mama yangu, yeye alisema: “Hataki kusikia upuuzi wowote kutoka kwangu;” 
alikumbushia Mwaipopo. Naye alikuwa kivyake vyake! Aliulizwa vipi 
anajihisi hivi sasa kwa upande wa wazazi wake, anasema kuwa 
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nimeshawasamehe, kwa hakika alipata muda wa kusuluhishwa na baba yake 
kabla hajaiaga dunia. 
 
“Hao wazazi walikuwa ni wazee wasiojiweza. Walikuwa hawajui hata 
kuisoma Biblia… Chote walichokijuwa ilikuwa ni kile walichokisikia 
kikisomwa na mapadri” anaelezea. Baada ya kuomba akae kwa usiku mmoja 
tu, mchana uliofuatia, alianza safari yake ya kuelekea kule kwenye asili ya 
wazazi wake, Kyela, karibu na mpaka kati ya Tanzania na Malawi. Wazazi 
wake walifanya makazi mjini Kilosa, Morogoro. Katika safari yake hiyo, 
alikwamia Basale, kwa familia moja ambayo ilikuwa inauza pombe 
zilizosindikwa nyumbani. Na ilikuwa ni hapo ndipo alipokutana na mkewe 
wa baadaye, ambaye ni mtawa wa Kikatoliki, jina lake ni Sista Gertrude 
Kibweya, kwa sasa anajulikana kwa jina la Sister Zainabu. Na ilikuwa ni 
pamoja naye ndipo Mwaipopo aliposafiri hadi Kyela, ambako yule mzee, 
aliyempa hifadhi kwa usiku uliopita alipomwambia kuwa hiyo ndiyo namna 
Mwaipopo atavyowapata Waislamu wengine. Lakini kabla ya hivyo, wakati 
wa asubuhi ya siku hiyo alipopiga adhana, kitu kilichowafanya wanakijiji 
watoke, huku wakimuuliza mwenyeji wake kwa nini alikuwa anamuhifadhi 
“mwendawazimu.” Alikuwa ni yule mtawa ndiye aliyeeleza kuwa mimi 
sikuwa mwendawazimu, ispokuwa ni Mwislamu” anasema Mwaipopo. Na 
alikuwa ni mtawa huyo huyo aliyemsaidia Mwaipopo hapo baadaye kulipia 
ada ya matibabu katika hospitali ya Misheni ya Kianglikana, alipokuwa 
mgonjwa sana, shukrani kwa mazungumzo aliyoyafanya na mtawa huyo. 
 
Kisa chenyewe kinaenda hivi, Mwaipopo alipomuuliza mtawa huyo kwa nini 
alikuwa anavaa shanga ya Rozali, naye akajibu kuwa ni kwa sababu Yesu 
Kristo alisulubiwa msalabani. “Lakini, hebu sema, kama mtu amemuua baba 
yako na bunduki, Je, utatembea huku umebeba bunduki kifuani kwako?” 
Mmmhhh. Hilo lililmfanya yule mtawa afikirie, akili zake zikapata 
“changamoto”, na Askofu wa zamani alimuomba amuoe hapo baadaye, 
jawabu lilikuwa “sawa”. Walioana kwa siri, na wiki nne baadaye, huyo 
mtawa aliandika barua kwa viongozi wake, akiwajulisha kuwa anaondoka. 
Wakati yule mzee aliyempa hifadhi Mwaipopo, (mjomba wa mtawa) 
aliposikia juu ya ndoa hiyo, na  Mwaipopo na mkewe walipofika nyumbani 
kwa mzee huyo, walishauriwa wahame nyumba hiyo, kwa sababu “yule mzee 
alikuwa anashindilia bunduki yake”, na Baba wa yule mtawa alikasirika sana, 
“alikuwa mkali kama simba”. 
 



 65

Kutoka katika kasri la Askofu, Mwaipopo alienda kuishi katika nyumba 
aliyoijenga mwenyewe nyumba ya udongo. Kutoka alipokuwa akijipatia 
matumizi ya maisha yake kwa kazi ya ukatibu mkuu wa baraza la makanisa 
Duniani kwa nchi za Afrika mashariki, akaanza kujipatia pato la maisha yake 
kwa kuuza kuni na kulimia mashamba ya watu wengine. Na wakati alipokuwa 
hafanyi kazi hizo (anapomaliza) alikuwa anahubiri Uislamu wazi wazi. Hilo 
lilimpelekea, kwa muda mfupi atiwe kolokoloni kwa kuhubiri kwa kuukashifu 
Ukristo. 
 
Alipokuwa Hija 1988, ulimpata msiba mkubwa, nyumba yake ililipuliwa kwa 
bomu, na matokeo yake, vitoto vyake vitatu vilivyokuwa mapacha viliuwawa. 
“Askofu, ambaye mama yake na mama yangu walikuwa ni watoto wa baba 
mmoja, alishiriki katika njama hizo” anakumbushia Mwaipopo. Anasema 
badala ya kumvunja moyo, tukio hilo lilifanya kinyume chake, kwani idadi ya 
watu walioingia Uislamu, iliongezeka, na idadi hiyo ikijumuisha baba mkwe 
wake. 
 
Anasema kuwa kila siku anayoachwa huru, basi polisi walienda kumkamata 
tena. Hebu tabiri ni kitu gani? “Wanawake wakasema: haiwezekani! 
Watatumia nguvu dhidi ya polisi kuzuia asikamatwe. Pia, walikuwa ni 
wanawake waliomsaidia kuvuka mpaka bila ya kujulikana. Walimvalisha 
nguo za kike! Kwa mujibu wa kauli ya  Mwaipopo. Na hilo ni moja ya sababu 
inayomfanya awaheshimu sana wanawake. 
 
“Wanawake lazima wapewe nafasi kubwa, lazima wapewe elimu bora katika 
Uislamu. Vinginevyo, vipi mwanamke atafahamu kwa nini mwanamume 
anaoa zaidi ya mke mmoja… Alikuwa ni mke wangu, Zainabu, aliyetoa 
ushauri wa kuoa mke wa pili, Shela (rafikiye), wakati mke wangu 
alipolazimika kwenda ng`ambo kusomea Uislamu.” Ni Askofu asemayo hayo. 
Ndiyo? 
 
Kwa Waislamu, Al-Haji Abuu Bakri Mwaipopo ana ujumbe huu: “Kuna vita 
dhidi ya Uislamu… Epukeni dunia ya maneno matupu. Sasa hivi, Waislamu 
tumefanywa tuone aibu kwa kuwa tunahesabiwa ni siasa kali. Waislamu 
lazima tuache mifarakano. Waislamu lazima tuungane. 
 
Chanzo: hhttp://mandla.co.za/al-qalam/sept97/bishop.htm 
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7- RAPHAEL NARBAEZ ALIYEKUWA MCHUNGAJI WA 
MASHAHIDI WA YEHOVA (USA) 
 
 

 
 
 
Latino, Raphael mwenye miaka arobaini na mbili ni mchekeshaji mwenye 
kufanya maskani yake Los Angeles na ni muhadhiri wa chuo kikuu. Alizaliwa 
Texas, sehemu ambayo ndiyo aliyohudhuria ushahidi wake na miaka minne 
baadaye aliyaelekea makutano yake mwenyewe akiwa na miaka ishirini, na 
alipewa nafasi ya uongozi kwa Mashahidi wa Yehova 904,000 laki tisa na 
elfu nne nchini (USA). Aliiuza Biblia yake kwa Quran baada ya kupata 
ushujaa wa kutembelea msikiti wa mtaani.  
 
Novemba 1, 1991, aliingia Uislamu, huku akiiletea jamii ya Waislamu ujuzi 
wa kuunda usharika na kuuzungumzia alioupata miongoni mwa Mashahidi 
wa Yehova. Yeye huongea na Waislamu wapya kwa haraka haraka, lakini 
yeye ni mmoja wa wale wanaoweza kuwafanya wanaohamia Uislamu 
wajichekee. 
 
Alisimulia kisa chake kwa mtindo wa kuigiza, nakumbuka wazi wazi 
nilikuwa katika mjadala ambao sote tulikuwa tumekaa katika sebule ya 
wazazi wangu na kulikuwa na baadhi ya Mashahidi wa Yehova wengine. 
Walikuwa wanaongelea juu ya: “Vita kati ya wema na uovu; muda wa 
Mwisho! Na Kristo anakuja! Na wajua tena, mvua ya mawe itakuwa na 
matone makubwa kama gari ndogo! Mungu atatumia vitu aina zote vya 
kuungamiza mfumo huu mbaya na kuondosha serikali! Na Biblia 
inayozungumzia dunia itafunguka! Itameza magorofa ya mji mzima” 
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Naogopa sana kifo! Kwa hiyo, mama yangu alinigeukia: “Tazama 
kitakachotokea kama hutobatizwa, na hutofanya matakwa ya Mungu? Dunia 
itatumeza, au moja ya mawe hayo makubwa mno litakupiga juu ya kichwa na 
litakuangusha, na hautoishi tena. Nami nitalazimika kutengeneza mtoto 
mwingine.” 
 
Sikutaka kuchukua nafasi ya kugongwa na moja ya mawe hayo ya mvua 
yaliyo makubwa. Kwa hiyo, nikabatizwa. Bila shaka mashahidi wa Yehova 
hawaamini kunyunyiza maji. Wao wanakuzamisha kabisa kabisa, 
wanakuacha ndani ya maji hayo kwa sekunde moja, kisha wanakutoa.  
 
Nilifanya hivyo nikiwa na miaka 13, Septemba 7, 1963 mjini Pasadena, 
Calfornia, katika birika la Rose Bowl. Ilikuwa ni mkutano wa kimataifa 
mkubwa sana. Tulikuwa watu 100,000 laki moja. tuliendesha magari kutokea 
Lubbock, Texas. 
 
Hatimaye nilianza kutoa maneno makubwa – dakika kumi mbele ya mkutano. 
Na kundi la wahudumu wa sinema walinipendekeza nitoe muhadhara wa saa 
moja ambao ulifanyika Jumapili walialikwa watu wengi. Wao kikawaida 
huwa wanayahifadhi mahubiri hayo kwa ajili ya wazee wa makutano. 
 
[Kwa sauti ya mamlaka:] “Kwa hakika ni ndogo, Lakini anaweza kukamata 
jambo hilo. Yeye ni kijana wa Kikristo mzuri. Hana maovu, na ni mtiifu kwa 
wazazi wake na anaonekana ana elimu bora na kubwa sana ya Biblia.” 
 
Kwa hiyo, nikiwa na miaka kumi na sita nilianza kutoa muhadhara wa saa 
moja mbele ya makutano yote. Kwanza kabisa niliandikwa katika kikundi 
kilichopo Sweetwater, Texas, na Kaosha, hatimaye, mjini Brownfield, Texas, 
nilipopata makutano yangu ya kwanza. Katika umri wa miaka ishirini, 
nilikuwa ni kile wakiitacho mchungaji chipukizi (mtangulizi). 
 
Mashahidi wa Yehova wana mpango wa mafunzo wa kisasa sana, wana aina 
mfumo wa haki. Unalazimika kutenga masaa kumi hadi kumi na mbili kwa 
mwezi ya kuhubiri nyumba kwa nyumba. Ni kama muuza biashara. IBM 
haifai chochote kwa vijana hao. 
 
Kwa hiyo, nilipokuwa mchungaji mtangazaji, nilitenga muda wangu mwingi 
kufanya utumishi wa nyumba kwa nyumba. Nilikuwa nalazimika kufanya 
hivyo kiasi cha masaa mia moja kwa mwezi, na nililazimika kuwa na masomo 
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saba ya Biblia. Nilianza kuwahubiria makutano mengine. Nilikubaliwa katika 
shule ya Brooklyn, New York, ni shule ya tabaka bora sana waimilikayo 
Mashahidi wa Yehova “the Crème de la crème, ni ya kwanza kwa kuwa na 
asilimia kubwa. Lakini sikuenda.  
 
Vitu vichache ambavyo kwa sasa haviniingii akilini. Kwa mfano, mfumo wa 
sehemu ya haki. Jambo hilo linaonekana kama vile kila mara nilipotaka 
kupinda kona nakujikuta katika nafasi nyingine ya majukumu, nililazimika 
vitu hivyo vya kisekyula ili kuuthibitisha uungu wangu. Hiyo ni kwa kuwa 
kama utafikia malengo ya sehemu yako ya haki ya  mwezi huu, Mungu 
anakupenda. Na kama hutafikia sehemu yako ya haki katika mwezi unaofuata 
Mungu hakupendi. Jambo hilo halikuniingia akilini kabisa kabisa. Mwezi 
mmoja ananipenda na mwezi mwengine hanipendi? 
Kitu kingine nilichoanza kukiona ni mtazamo wa njia ya chini. Mashahidi wa 
Yehova ni watu pekee watakaookolewa katika mpango mpya wa Mungu, 
hakuna mtu mwingine atakayeokoka, kwa sababu, watu hao wanatekeleza 
dini ya uongo. Sawa, nilifikiria: mama Tereza wa Kikatoliki. Huyo ni adui 
yetu wa kutisha. Kwa hiyo, nilisema ngoja kidogo mama Tereza ametoa 
maisha yake yote akifanya vitu alivyosema Yesu: kuwalea masikini, 
wagonjwa na mayatima. Lakini hatopata huruma za Mungu kwa sababu ni 
Mkatoliki? 
 
Tulikuwa tunalikosoa kanisa la Kikatoliki kwa sababu Wakatoliki wana mtu 
ambaye ni padri, wanamwendea na kuungama dhambi zao kwake. Na tuna 
msemo “Usiende kwa mtu kuungama dhambi zako! Dhambi zako ni dhidi ya 
Mungu!” Ndiyo sisi tulienda kwa baraza la wazee. Unaungama dhambi zako 
kwao, na wao wanakuwekea mkono, na walisema [mzee ni kama oporeta wa 
simu:] “Jizuie kwa dakika moja hivi … unafikiri nini, bwana? Hapana? … 
sawa, samahani tumejaribu vya kutosha lakini wewe bado hujatibika vya 
kutosha. Dhambi zako ni kubwa mno, kwa hiyo, ima upoteze ufuasi wako 
kanisani au upelekwe majaribuni.” 
 
Ikiwa dhambi ni dhidi ya Mungu, Je, sikupaswa nimwelekee Mungu moja 
kwa moja na kumuomba msamaha? 
 
Uhenda msumari uliogongelewa jeneza ulikuwa ni ule ule niliouna kuwa wao 
waliianza kuisoma Biblia kidogo tu. Mashahidi wa Yehova wana vitabu vya 
kila kitu ambavyo vimetayarishwa na mnara wa wachunguzi wa Biblia na 
jumuia ya vitabu vya dini watu pekee katika sayari nzima ya dunia 
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wanaoweza kujua namna ya kutafsiri maandiko ya Biblia kisawa sawa ni 
kundi la wanaume wa tume ya Brooklyn, ambao wanawaambia Mashahidi wa 
Yehova ulimwengu mzima wavae vipi, waseme nini, watumie vipi maandiko 
matakatifu, na wakati ujao utakuwaje. Mungu amewaambia wao, kwa hiyo, 
wao nao wanaweza kutwambia sisi. Niliviheshimu vitabu hivyo. Lakini kama 
Biblia ndicho kitabu cha elimu na ikiwa Biblia ni mafundisho ya Mungu, 
vizuri, Je, hatupaswi kupata majibu yetu kutoka katika Biblia? Paulo 
mwenyewe alisema jitafutie mwenyewe kile cha kweli na maneno ya Mungu 
yanayokubalika. Usiruhusu watu kuyazuga masikio yako. 
 
Nilianza kusema: “Usihofu sana juu ya kile kinachosemwa na mnara wa 
wachunguzi – soma Biblia wewe mwenyewe.” Masikio yalianza kusimama na 
kusikiliza kwa makini. 
 
[Old Southerner`s drawl:] “Nadhani tumejipatia uasi hapa, hoji,. Yup. 
Nadhani kijana huyu wa zamani ni {one taco short} la kitu fulani.” 
 
Hata baba yangu alisema: “Bora uchunguze, wewe kijana, huo ni usemi wa 
pepo wabaya huo. Hayo ni majaribio ya pepo wabaya kutaka kuingia na 
kusababisha mgawanyiko.” 
 
Nilisema: “Baba, hayo si mambo ya pepo wabaya. Watu hawahitaji kusoma 
sana haya machapisho mengine. Wanaweza kupata majibu yao kwa kusali na 
ndani ya Biblia.” 
 
Kiroho sikuwa tena, nahisi wepesi. Kwa hiyo mnamo mwaka 1979, nikijua 
kwamba sikuweza kuendelea, niliacha, sikuridhika na nikiwa nasikia ladha 
mbaya mdomoni, kwa sababu nimeshayaweka maisha yangu yote, roho 
yangu, moyo, na akili kanisani. Hilo lilikuwa tatizo. Sikuliweka kwa Mungu. 
Nimeliweka katika mipango iliyosukwa na watu. 
Siwezi kwenda katika dini nyingine. Nikiwa ni Shahidi wa Yehova, 
nimeshafundishwa, kupitia maandiko, kuonyesha kuwa dini nyingine zote ni 
za makosa. Yale masanamu ni kitu kibaya. Utatu wa Mungu haupo. 
 
Mimi ni sawa sawa na mtu asiye na dini. Lakini sikuwa mtu asiye na Mungu. 
Lakini wapi nitakapoweza kupaendea? 
 
Mnamo mwaka 1985 nilamua kwenda Los Angeles na kujiunga na shoo ya 
Johnny Carson na kufanya utambulisho wangu kuwa ni mwana maigizo mkuu 
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na ni mcheza sinema. Daima nilikuwa nahisi kuwa, kama vile nimezaliwa 
kwa ajili ya kitu fulani. Sikujua kama kitapatikana, dawa ya kutibu kansa au 
nitakuwa mcheza sinema. Niliendelea kusali na jambo hilo lilizuiwa kwa 
muda mchache. 
 
Kwa hiyo, nilienda katika kanisa Katoliki lilokaribu na nyumba yangu, na 
nilijaribu kufanya jambo hilo. Nakumbuka siku ya Jumatano ya majivu hayo 
ya msalaba katika paji la uso wangu. Nilikuwa najaribu kitu chochote 
nilichokiweza. Nilienda kwa miezi miwili au mitatu, na sikuweza kufanya 
hayo tena, awe mtu. Ilikuwa ni: Simama. Kaa.  
 
 
 
Sawa, toa ulimi wako 
Ungepata mazoezi mengi. Nadhani nilipoteza uzito kiasi cha paundi tano. 
Lakini hilo lilikuwa ni juu ya jambo hilo. Kwa hiyo, kwa sasa nimepotea zaidi 
kuliko nilivyokuwa. 
 
Lakini jambo hilo halikupita akilini mwangu kuwa hakuna Muumba. Nina 
namba ya simu yako lakini siku zote namba hiyo inatumiwa na watu wengine. 
Nilipiga picha za sinema. Filamu iitwayo Azimio Baya. Tangazo la biashara 
ya simu mjini Chicago. Tangazo la biashara la Exxon. Matangazo mawili ya 
benki. Wakati huo huo ninafanya kazi za ujenzi sehemu nyingine. 
 
Tumefanyakazi katika duka kubwa. Na huu ni msimu wa mapunziko, na wao 
wameweka hivi vibanda vya ziada njia za ukumbini. Katika kibanda 
kimojawapo kulikuwa na msichana mmoja, nasi tulilazimika kupita mbele 
yake. Nilimwambia: “Habari za asubuhi, vipi hali yako?” Kama dada huyo 
alisema kitu, kitu hicho kilikuwa ni “mambo.” Ni hilo hilo tu alilolisema. 
 
Mwishowe nilimwambia: “Bibie, husemi lolote. Nilitaka kukuomba radhi 
kama nimesema mabaya.” Naye akaniambia: “Hapana, unajua, mimi ni 
Mwislamu.” “Wewe ni nani?” Mimi ni Mwislamu, na wanawake wa 
Kiislamu, hatuongei na wanaume  ispokuwa tuwe na kitu maalumu cha 
kuongelea; vinginevyo hatuna kitu cha kufanya na wanaume.” Ohhhh yeye 
akasema, “Ndiyo, tunatekeleza dini ya Kiislamu.” 
 
Uislamu – vipi uanatamka herufi zake?” 
“I-s-l-a-m.” 
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Kwa muda huo, nilichokijua ni kuwa Waislamu wote ni magaidi. Lakini dada 
huyo hata hakuwa na ndevu. Vipi dada huyo anaweza kuwa Mwislamu? 
 
Dini hii ilianza vipi?” 
“Vizuri, kulikuwa na Mtume.” 
“Mtume?” “Muhammad.” 
 
Nilianza uchunguzi fulani. Lakini mimi nimetokea dini moja. Sina nia ya 
kuwa Mwislamu. 
 
 Likizo ikaisha. Vibanda vikaondolewa. Naye akatoweka. 
 
Niliendelea kuomba dua na kusali, na kuuliza kwa nini dua zangu hazijibiwi? 
Mnamo Novemba 1991, nilikuwa nampeleka mjomba wangu Richie 
nyumbani kutoka hospitalini. Nilianza kutoa vitu kutoka katika droo yake ili 
nipakie vitu vyake na kulikuwa na Biblia ya Gideon. Nilisema, Mungu 
ameshajibu dua zangu. Biblia hii ya Gideon. (Bila ya shaka, wameiweka 
katika kila chumba cha hotel hii.) Hii ni alama kutoka kwa Mola kuwa yupo 
tayari kunifundisha. Kwa hiyo, nikaiiba Biblia hiyo. 
 
Nilienda nyumbani na kuanza kuomba: “Ee Mungu nisomeshe niwe Mkristo. 
Usinisomeshe njia ya Mashahidi wa Yehova. Usinifundishe njia ya 
Wakatoliki. Nifundishe nji yako! Wewe hujaifanya Biblia hii iwe ngumu sana 
kasi cha watu wa kawaida waliowaaminifu katika sala washindwe 
kuifahamu”. 
 
Nilipita njia zote katika Agano Jipya. Nilianza Agano la Kale. Vizuri, 
hatimaye kulikuwa na sehemu katika Biblia juu ya Mitume. Bing! 
 
Nilisema, subiri dakika moja (kidogo) yule bibie wa Kiislamu alisema kuwa 
wao wana Mtume. Vipi hiyo, na Mtume huyo hayupo humu? 
 
Nilianza kufikiria, Waislamu – wapo bilioni moja ulimwenguni – hiyo maana 
yake ni mtu mmoja kwa kila watu watano mtaani, kinadharia ni Mwislamu. 
Na nilifikiria: watu bilioni moja! Jumuika , njoo, shetani ni mzuri. Lakini 
yeye si mzuri hivyo. 
 
Kwa hiyo, baadaye nilisema, nitasoma kitabu chao, ambacho ni Quran, na 
nitaona aina ya uongo iliyopo ndani yake. Huenda kina mafundisho ju ya 
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kuficha bunduki aina ya AK – 47. Kwa hiyo, nilienda duka la vitabu vya 
Kiarabu. 
 
Wakaniuliza, “Tukusaidie nini?” 
“Nataka Quran.” 
“Sawa, hapa tunazo nakala za Quran.” 
Walikuwa na nakala nzuri sana – kwa dola therathini, dola arobaini.” 
“Tazama, nataka kusoma tu, sitaki kuwa mmoja wao, sawa?”   
“Sawa, tuna huo hapo mdogo dogo kwa dola tano wenye jarada la karatasi.” 
Nilirudi nyumbani, na kuanza kusoma Quran yangu kuanzia mwanzo, wa 
Suratul Fatihah. Na sikuweza kuyatoa macho yangu kutoka katika Quran. 
 
Oyaa, tazama hii. Inazungumzia juu ya Nuhu humu. Tunaye Nuhu katika 
Biblia yetu pia. Oyaa, Inazungumzia Lutwi na Ibrahimu. Siamini. Kamwe 
sijalijua jina la shetani kuwa ni Ibilisi. Oyaa, vipi kuhusu hayo? 
 
Unapopata picha hiyo katika T.V yako na ikiwa na maelezo kidogo nawe 
unabonyeza swichi ya kusafisha picha. Hilo ni jambo la hakika linalotoke na 
Quran. 
 
Nilipitia kila kitu. Kwa hiyo, nilisema: sawa; nimeshafanya haya, sasa kitu 
gani utakachofanya baadaye? Vizuri, uende katika eneo lao la kukutania. 
Nilitazama kitabu cha kurasa za manjano (kitabu cha kuelezea mambo mbali 
mbali yanapopatikana) na mwishowe nilikipata kituo cha Kiislamu cha 
Calfornia kusini, katika Vermont. Niliwapigia simu nao wakasema, “Njoo 
Ijumaa.” 
 
Sasa tayari nilianza kuchanganyikiwa, kwa sababu, sasa ninajua nitaanza 
kukabiliwa na Habibu na bunduki yake ya AK-47. 
 
Nataka watu wafahamu, Wakristo wa Marekani wapoje katika ujio wa 
Uislamu. Nafanya mambo ya kitoto kuhusiana na AK- 47, lakini sijui kama 
watu hao wana masime chini ya makoti yao, unajua? Kwa hiyo, nilienda hadi 
mbele, na nina hakika vya kutosha, kuwa kulikuwa na huyu ndugu mwenye 
(six-foot-three, 240-paundi) ndevu na kila kitu, na nilikuwa ni mwenye 
heshima. 
 
Nilitembea na kusema: “Samahani bwana.” 
[Lahaja ya Kiarabu] “Rudi nyuma!” 
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Alidhani kuwa mimi tayari ni mwenziwao. 
Nikasema; “Ndiyo bwana” [kinyenyekevu]. 
Sikujua kwa nini nilirejeshwa nyuma, lakini hata hivyo, nilirudi nyuma. 
Walikuwa na hema na mazuria yaliyokuwa nje. Nilisimama hapo, kwa aina 
fulani ya kuona haya, na walikuwa wamekaa chini na kusikiliza mahubiri. Na 
watu wengine wakasema, nenda mbele, ndugu, kaa chini. Nami ninaenda, 
hapana, shukrani, hapana, shukrani, ninawatembelea tu. 
 
Kwa hiyo, mwishowe mahubiri yakaisha. Wote walipamga mstari ili waswali 
na wakasujudu. Kwa hakika nilirejeshwa nyuma yaani nilikumbushwa kujua 
mambo ya nyuma. 
 
Nilianza kutia akilini, katika mishipa yangu, mifupa yangu, moyoni mwangu 
na roho yangu. Kwani sala imeisha. Nasema, oyaa, nani atakayenitambua? 
Kwa hiyo, nilianza kujichanganya kama vile mimi ni mmoja wao, na nilikuwa 
natembea msikitini na ndugu mmoja anasema, “Assalaamu alaykum.” Nami 
nafikiria, Je amesema: “Chumvi na nyama.” 
 
“Assalaamu alaykum.” 
Kuna mtu mwingine aliyeniambia “Chumvi na nyama.” 
Sikujua kitu gani katika dunia hii wanachokisema, lakini wote walitabasamu. 
 
Kabla ya mmoja wao kugundua kuwa mimi si mtu wa kuwa hapo na 
akanichukua hadi chumba cha mateso, au cha kunikata kichwa, nilitaka kuona 
mambo mengi niwezayo kuyaona. Kwa hiyo, hatimaye, nilienda maktaba na 
huko kulikuwa na ndugu wa Kimisri; jina lake lilikuwa ni Omar Mungu 
ameniletea mtu huyo. 
 
Omar alinijia, na akasema, “samahani. Je, hii ndiyo mara yako ya kwanza 
kuja hapa? Kwa hakika alikuwa na lahaja nzito. 
Nikasema; eenhe, ndiyo. 
“Oh, vizuri sana. Je, wewe ni Mwislamu?” 
“Hapana, nasoma kidogo tu.” 
“Oh, wewe unajifunza? Hii ndiyo mara yako ya kwanza kutembelea 
msikitini?” 
“Ndiyo.” 
“Njoo, acha nikuonyeshe sehemu hii.” Na akaninyanyua kwa mkono, nikawa 
natembea kwa nguvu ya mtu mwingine – tulikamatana mikono. Nilisema, 
Waislamu hawa ni marafiki. Kwa hiyo, akanionyesha maeneo hayo. 
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“Kwanza kabisa, huu ndiyo ukumbi wetu wa kuswalia, vua viatu vyako katika 
eneo hili.” 
“Hivi ni vitu gani?” 
“Hiki ni chumba kidogo, Hapa ndiyo sehemu ya kuweka viatu vyako.” 
“Kwa nini?” 
“Vizuri, kwa sababu wewe unasogelea eneo la kuswalia, na eneo hilo ni 
takatifu sana. Huruhusiwi kuliingia na viatu vyako; sehemu hiyo inakuwa safi 
kabisa muda wote.” 
Kwa hiyo, alinichukua na kunipeleka eneo la wanaume. 
“Na hapa, ndiyo sehemu tunayotilia wudhu.” 
“Voodoo! Sijasoma chochote juu ya voodoo!” 
“Hapana, sio voodoo. Ni wudhu!” 
“Sawa, kwa sababu nilimuona mfanyakazi huyo akiwa na mwanasesere na 
pini, nami sipo tayari kufanya ahadi ya aina hiyo.” 
Yeye anasema; “Hapana, wudhu, hapo ni pale tulipojisafisha.” 
“Kwa nini unafanya hivyo?” 
“Vizuri, wakati unaswali mbele ya Mungu, lazima uwe msafi, kwa hiyo, 
tunaosha mikono yetu na miguu yetu.” 
 
Kwa hiyo, nikajifunza vitu vyote hivyo. Naye akaniruhusu niondoke, na 
alisema, njoo tena. Nilienda tena na nikamuomba yule mtunza maktaba vitabu 
vya swala, na nilirudi nyumbani na kuvifanyia mazoezi. Nilihisi kuwa 
ninajaribu kutenda hiyo swala vizuri, Mungu ataikubali. Niliendelea kusoma 
na kusoma na kuutembelea msikiti ule. 
 
Nilikuwa na ahadi ya kutembelea Midwest katika umoja wa wanamaigizo. 
Vizuri, nilichukua kizuria cha kusalia. Nilijua kuwa nilitakiwa niswali kwa 
wakati maalumu, lakini kulikuwa na maeneo maalumu ambayo huruhusiwi 
kusali, na mojawapo ni chooni. Nilienda chumbani kwa wanaume katika kituo 
cha watalii na nikatandika zulia langu na nikaanza kusali sala zangu. 
 
Nikarudi, na Ramadhani ilipofika, nilianza kupokea simu kutoka sehemu 
mbali mbali za hapa nchini niende nikatoe muhadhara nikiwa ni mchungaji 
wa Mashahidi wa Yehova aliyeingia Uislamu. Watu waliniona ni mgeni na ni 
mpya. [Wahamiaji wawili waliongea:] 
 
Kijana huyu ni kama epple pie na anaendesha (a Chevy truck). Yeye ni 
Mmarekani Mwekundu Alikuwa ni Shahidi wa Yehova.” 
“Watu hao walikuja asubuhi hiyo?” 
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“Ndiyo, hao hao.” 
“Hilo, lilitufanya tusilale siku za Jumapili?” 
“Ndiyo, kijana huyu alikuwa mmoja wao. Na sasa ni mmoja wetu.” 
Hatimaye mtu mmoja alinijia na kusema [kwa lahaja za Kipakistani] “Oh 
ndugu, mazungumzo yako yalikuwa mazuri sana. Lakini unajua wewe, katika 
madhehebu ya Kishafii…” 
 
Kisha kitu pekee nilichoweza kukifanya ni kuwageukia na kusema, “Ahaa, 
wandugu, Samahanini sana, natumai ningejua hayo, lakini sijui chochote juu 
ya Uislamu ispokuwa kile kilichopo katika Quran na Sunnah.9 
Mmoja wao aliduwaa na kusema; “Ha –ha! Maskini ndugu, hajui lolote. 
Anajua Quran peke yake.” 
 
Vizuri, hayo ndiyo yale ninayoyajua. Na hilo limekuwa ni kinga niipendayo 
sana. Nadhani yote hayo yapo mikononi mwa Allah.” 
 

http:// www.newmuslims.tk 
chanzo ni: habari za Kiislamu, San Francisco, CA 94141-0186 

                                                 
9 Sunna ni maelezo yanayohusishwa na Mtume Muhammad (S.A.W), sawa yale aliyoyatenda, kuyasema au 
kuyakubali. 

http://www.newmuslims.tk/
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8- GEORGE ANTHONY – ALIYEKUWA PADRI WA 
KIKATOLIKI (SRI LANKA) 
 
Fr. Anthony alikuwa ni padri wa Kikatoliki nchini Sri-lanka. Masimulizi yake 
ya kuwa muumini wa kweli na kuchagua jina la Abdulrahmani ni jambo la 
kuvutia sana. Kwani kwa kuwa padri wa Kikatoliki kwa hakika alikuwa na 
ujuzi sana wa mafundisho ya Biblia. Alikuwa ananukuu Biblia mara kwa 
mara pale alipokaa na kutusimulia safari yake ya kuingia Uislamu. Alipokuwa 
anasoma Biblia aligundua migongano mingi ndani yake. Anaendelea kunukuu 
Aya za Biblia kwa lugha ya Kisri-lanka na kuonyesha utata. 
 
Ananukuu Esaih 29:12 isemayo: “Kisha chuo hiki apewa mtu asiye na 
maarifa, akaambiwa, Kisome hicho tafadhali, akasema, Sina maarifa mimi.” 
Aya hii ni utabiri wa Mtume Muhammad (S.A.W), kwa sababu Muhammad 
(S.A.W), ndiye aliyekuwa Mtume asiyejua kusoma na kwa kuwa yeye ndiye 
Mtume asiyejua kusoma na alipotakiwa na malaika Jibrilu asome ufunuo 
mtakatifu wa kwanza mbele yake alisema; “Mimi si msomi” na hii ni 
kinyume na imani ya Kikristo kuwa Yesu ni Mungu, huku Matendo ya 
Mitume 2:22 ya Biblia Takatifu inayomchukulia Yesu kuwa ni mtu. Inasema; 
“Enyi waume wa Israeli, sikilizeni maneno haya: Yesu wa Nazareti, mtu 
aliyedhihirishwa kwenu na Mungu kwa miujiza na ajabu na ishara, ambazo 
Mungu alizifanya kwa mkono wake kati yenu, kama ninyi wenyewe 
mnavyojua;” 
 
Ukristo na dini nyinginezo, haziuelezei utume kwa uwazi kwa mujibu wa 
kauli yake. Wala Ubudha na ukimya wake juu ya Mitume wengine. Kinyume 
na hayo, kwani katika Uislamu ni lazima kuamini Mitume yote iliyotangulia 
na kuwaheshimu. Kwa mujibu wa Abdulrahmani imani hii ni ya kukinaisha 
kabisa na ni ya kupendeza kwa kila mtu. Abdulrahmani anasema kuwa 
hakuna sababu ya kuwazuia mapadri wa Kikatoliki wasioe, wakati mapadri 
wa madhehebu mengine ya Kikristo wnaoa. Abdulrahmani alikuwa 
anatafakari juu ya mkorogeko wa imani ya Kikristo wakati huo huo alipata 
mkanda wa kaseti wa padri wa Kikristo wa Kisir-lanka aliyesilimu Shareef D. 
Alwis. Mkanda wa Ahmad Deedat pia ulimvutia. Juhudi zake za kuendelea 
kuupata ukweli mwishowe zilitoa matokeo ya kumbadili dini na kuwa 
Mwislamu. Fr. Goerge Anthony. 
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Abdulrahmani, anatokea kijiji cha Rathnapura Sri-lanka. Alikuwa anafanya 
huduma zake kama padri katika kanisa la Katumayaka. Ana salio la miaka 
kumi katika kufundisha upadri. Aliandika barua kwenda kwa mama yake 
akimfahamisha Uislamu. Baada ya kusoma kwa miezi kadhaa naye alifuata 
njia ya mwanawe na kuingia Uislamu. Dada pekee wa Abdulrahmani 
anafanyakazi Ugiriki. Baba yake na dada yake bado ni Wakristo. 
Abdulrahmani aliacha kazi yake inayoheshimika sana ya upadri kwa ajili ya 
ukweli. Naye kwa furaha kabisa ametoa muhanga mapato yake ya mali kwa 
furaha ya kiroho. Kwa sasa anafanyakazi ya ukufunzi katika tume ya 
kutangaza Uislamu nchini Kuwaiti. 
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9- DR. GARY MILLER (ABDUL-AHAD OMAR) 
MWANAHISABATI NA MMISHIONARI WA KIKRISTO 
(CANADA) 
 
 

 
 
 
 
  
Gary Miller (Abdul-Ahad Omar) anaonyesha jinsi tunavyoweza kuanzisha 
imani ya kweli kwa kuweka viwango vya ukweli. Yeye anafafanua jambo 
lepesi, lakini ni njia yenye kufanya kazi sana katika kuupata mwelekeo sahihi 
katika uchunguzi wetu wa kusaka ukweli. 
 
G.R. Miller ni mwanahisabati na ni mtaalamu wa mambo ya kitikadi. 
Alikuwa ni mchapakazi katika umishionari wa Kikristo akifanyakazi katika 
maeneo maalumu maishani mwake lakini punde tu alianza kugundua mambo 
yasiyowiana katika Biblia. Mwaka 1978, ilimtokea kuisoma Quran akitarajia 
kuwa nayo vilevile itakuwa na mchanganyiko wa ukweli na uongo. 
 
Kwa mshangao, aligundua kuwa ujumbe wa Quran kwa usahihi kabisa 
ulikuwa ni ule ule kama ilivyo asili ya ukweli alioutiririsha kutoka katika 
Biblia. Akawa Mwislamu na tangu hapo amekuwa ni mchapakazi 
mchangamfu katika kutoa mafunzo ya Uislamu kwa watu wengine ikiwemo 
njia ya kutokea redioni na katika Tv. Pia, yeye ni mtunzi wa makala nyingi na 
machapisho kadhaa juu ya Uislamu. 
 
Mmishionari muhimu sana wa Kikristo ameingia Uislamu na amekuwa mpiga 
debe mkubwa wa Uislamu, alikuwa ni Mmishionari mchapakazi sana na 
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alikuwa na elimu nyingi ya Biblia. Mtu huyo anapenda sana hisabati, na hiyo 
ndiyo sababu kuwa anapenda mantiki. Siku moja, aliamua kusoma Quran ili 
kujaribu kupata Kosa lolote ambalo atafaidika nalo wakati wa kuwaita 
Waislamu waingie Ukristo… Alitarajia Quran itakuwa ni kitabu cha zamani 
kilichoandikwa karne kumi na nne zilizopita, kitabu kinachozungumzia 
jangwa na kadhalika… Alishangazwa na kile alichokikuta. Aligundua kuwa 
kitabu hiki kina vitu ambavyo, vitabu vyengine ulimwenguni havina… 
Alitarajia atakuta baadhi ya visa juu ya wakati mgumu aliokuwa nao Mtume 
Muhammad (S.A.W), kama vile kifo cha mkewe Khadija (Allah amrehemu) 
au kifo cha mwanawe na mabinti zake … Hata hivyo, hakukuta chochote 
kama hivyo …  na kile kilichomfanya achanganyikiwe zaidi ni kuwa alikuta 
“sura” kamili katika Quran inaitwa “Mariamu/Maria” ambayo imeshamiri 
heshima nyingi kwa Mariamu (amani iwe juu yake) jambo ambalo halipo 
katika vitabu vilivyoandikwa na Wakristo na hata Biblia yao haina. Hakukuta 
sura yeyote iliyoitwa “Fatuma” (binti ya Mtume) wala “Aisha” (mkewe), 
Mungu awarehemu wote wawili. Pia alilikuta jina la Yesu (amani iwe juu 
yake) limetajwa ndani ya Quran mara ishirini na tano, wakati jina la 
Muhammad (S.A.W), limetajwa mara nne tu, kwa hiyo, akawa 
amechanganyikiwa zaidi. Akaanza kuisoma Quran kwa uangalifu zaidi 
akitarajia kugundua kosa, lakini alishtushwa pale aliposoma aya kubwa kabisa 
ambayo ni aya namba 82 ya surat Al-Nisaa (Wanawake) isemayo: 
“Hawaizingatii nini, hii Qurani? Na kama ingelitoka kwa asiyekuwa 
Mwenyezi Mungu bila shaka wangalikuta ndani yake khitilafu nyingi.”  
 
Dr. Miller anazungumzia aya hii: “Moja ya misingi ya kisayansi ni msingi wa 
kugundua kasoro au kutafuta kasoro katika nadharia hadi itakapothibitishwa 
kuwa ni sahihi (jaribio la kugundua uongo wake)… kile kilichomshangaza ni 
kuwa Quran Tukufu inawaambia Waislamu na wasiokuwa Waislamu 
wajaribu kugundua makosa katika kitabu hiki na kinawaambia watu hao kuwa 
hawatagundua kosa lolote.” Pia anasema juu ya aya hii, hakuna mwandishi 
yeyote ulimwenguni mwenye ushujaa wa kuandika kitabu na kusema kuwa 
kitabu chake hakina makosa, lakini Quran, kinyume kabisa, inakueleza kuwa 
haina kosa na inakutaka ujaribu kugundua hata kosa moja na kamwe 
hutoligundua. 
Aya nyingine ambayo Dr. Miller ameihakisi kwa muda mrefu ni aya namba 
30 ya Surat “Al-Anbiya’a” (Mitume): “Je! Hawakuona wale waliokufuru ya 
kwamba mbingu na ardhi vilikuwa vimeambatana, kisha Tukaviambua, 
(Tukavipambanua). Na Tukafanya kwa maji kila kitu kilicho hai. Basi je, 
hawaamini?” 
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Anasema: aya hii kwa hakika ni mada ya uchunguzi wa kisayansi ambayo 
imeshinda zawadi ya nobel mwaka 1973 na ilikuwa ni juu ya nadharia ya 
“Mlipuko mkuu.” Kwa mujibu wa nadharia yake, ulimwengu ulikuwa ni 
matokeo ya mlipuko mkuu ambao umepelekea kuundika kwa ulimwengu 
ukiwa na mbingu zake na sayari. 
 
Dr. Miller anasema: “Sasa tumekifikia kile kinachoshangaza juu ya Mtume 
Muhammad (S.A.W) ni kile kinachodaiwa kuwa ni msaada wa shetani juu 
yake, Mungu anasema: “Wala mashetani hawakuteremka nayo (hii Qurani 
kama wanavyodai kusema hao makafiri katika kuitukana). Wala haiwi kwao 
(kuiteremsha Qurani inayovunja hayo mambo yao), na hawawezi. Bila shaka 
wao wamezuiliwa kusikia (yanayosemwa na Malaika huko mbinguni).” 
(Quran 26:210 – 212) na aya: “Na Tunapoibadili Aya kwa Aya (nyingine), na 
hali ya kuwa Mwenyezi Mungu (Akulinde) na shetani aliyefukuzwa (katika 
rehema yake Mwenyezi Mungu. Anza kwa kusoma Audhu). 
 
Unaona? Je, hii inaweza kuwa ni njia ya shetani ya kuandika kitabu? Vipi 
aandike kitabu kisha akwambie umuombe Mola akupe ulinzi dhidi ya shetani 
kabla ya kukisoma kitabu hicho? Hizo ni aya za miujiza katika kitabu hiki cha 
miujiza! Na kina jibu la kimantiki kwa wale wote wanaodai kuwa kitabu 
hicho ni cha Shetani.” Na miongoni mwa visa vilivyomshangaza Dr. Miller ni 
kisa cha Mtume (S.A.W) na Abu-Lahabi… Dr. Miller anasema: “Mtu huyo 
alikuwa anauchukia sana Uislamu kiasi ambacho alikuwa anamfuatilia 
Mtume popote aendapo ili amwaibishe. Kama atamuona Mtume 
anazungumza na wageni, alikuwa anasubiri hadi anapomaliza kisha 
anawauliza: “Muhammad amekwambieni nini?” Na kama alisema cheupe 
basi yeye atasema kwa hakika ni cheusi na kama amesema ni usiku yeye 
atasema ni mchana. Yeye anakusudia kumwambia Muhammad ni mwongo 
kwa yote asemayo na kuwafanya watu wawe na mashaka juu ya kitu hicho. 
Na miaka kumi kabla ya kifo cha Abu Lahabi, iliteremshwa Sura kwa Mtume, 
iitwayo “Al-Masadi.” Sura hiyo inasema kwamba Abu Lahabi hatoingia 
Uislamu. Katika kipindi cha miaka kumi, Abu Lahabi aliweza kusema: 
“Muhammad anasema kuwa mimi sitokuwa Mwislamu na kwa hiyo, nitaingia 
Motoni, lakini sasa ninawaambia nataka kuingia Uislamu na niwe Mwislamu. 
Je, sasa mnaonaje juu ya Muhammad? Je, anasema ukweli au sio? Je, ufunuo 
wake umetoka kwa Mungu? Lakini Abu Lahabi hakufanya jambo hilo, 
kabisa, ingawa alikuwa ni mpinzani wa Muhammad (S.A.W) katika kila 
jambo, lakini si katika jambo hili. Kwa maneno mengine, ilikuwa ni kama 
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vile Mtume (S.A.W) alikuwa anampa Abu Lahabi nafasi ya kuhakikisha 
makosa yake! Lakini hakuthibitisha kwa miaka kumi yote! Hakuingia 
Uislamu na hata hajajifanya eti ni Mwislamu!! Katika miaka kumi, alikuwa 
na nafasi ya kuuharibu Uislamu kwa dakika moja tu! Lakini hilo halikutokea 
kwa sababu hiyo Quran si maneno ya Muhammad (S.A.W)  lakini ni maneno 
ya Mwenyezi Mungu ambaye ni Mjuzi wa kilichofichikana na Anajua kuwa 
Abu Lahabi hatokuwa Mwislamu. 
 
Vipi Mtume (S.A.W) ajue kuwa Abu Lahabi atathibitisha kile kilichosemwa 
ndani ya sura hiyo ikiwa huo haukuwa ufunuo wa Allah? Vipi Mtume 
atakuwa na uhakika katika kipindi cha miaka kumi kuwa kile kilichomo 
(ndani ya Quran) ni sahihi kama hajajua kuwa huo ni ufunuo kutoka kwa 
Allah? Kwa mtu ajitiaye katika changamoto hatari kama hiyo, jambo hilo lina 
maana moja tu: nayo ni kuwa huo ni ufunuo kutoka kwa Mwenyezi Mungu. 
 
“Pana kuangamia mikono miwili ya Abu Lahab! Naye amekwisha angamia. 
Hayatamfaa mali yake wala alivyovichuma. (Atakapokufa) atauingia Moto 
wenye mwako (mkubwa kabisa). Na mkewe, mchukuzi wa kuni (za fitina), 
(fattani, anayefitinisha watu wasiingie katika Dini; atauingia Moto huo). 
(Kama kwamba) shingoni mwake iko kamba iliyosokotwa (anayochukulia 
kuni za fitina hizo). (Quran 111:1-5). 
 
Dr. Miller anasema kuhusu aya iliyomshangaza: moja ya miujiza ndani ya 
Quran ni changamoto ya wakati ujao kwa vitu vile ambavyo mtu hawezi 
kuvitabiri na kwa vitu hivyo “jaribio la kuona uongo wa kitu” inatumika, 
jaribio hili linakusanya kutafuta makosa hadi pale kile kitu kinachojaribiwa 
kinapothibitishwa kuwa ni sahihi. Kwa mfano, hebu tutazame Quran 
imesemaje juu ya mafungamano kati ya Waislamu na Mayahudi. Quran 
inasema kuwa Wayahudi ni maadui wakuu wa Waislamu na jambo hilo ni 
kweli hadi hivi sasa kwani maadui wakuu wa Waislamu ni Wayahudi. 
 
Dr. Miller anaendelea: hili linazingatiwa kuwa ni changamoto kubwa sana 
kwani Wayahudi wana nafasi ya kuuangamiza Uislamu kirahisi kwa 
kuwatendea wema Waislamu kwa miaka michache na baadaye waseme: Sisi 
tunakutendeeni kama marafiki zetu na Quran inasema kuwa sisi ni maadui 
zenu, Quran lazima iwe na makosa! Lakini hili halijatokea kwa miaka 1400!! 
Na kamwe halitatokea kwa sababu hayo ni maneno ya Mmoja ambaye anajua 
kisichoonekana naye ni Mwenyezi Mungu na si maneno ya wanadamu. 
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Dr. Miller anaendelea: Je, waweza kuona namna aya ambazo zinazungumzia 
juu ya uadui kati ya Waislamu na Wayahudi zinaanzisha changamoto kwa 
akili ya mwanadamu? “Hakika utawakuta walio maadui zaidi kuliko watu 
(wengine) kwa Waislamu ni Mayahudi na wale mushirikina (wasiokuwa na 
Kitabu), na utawaona walio karibu kwa urafiki na Waislamu ni wale 
wanaosema: “Sisi ni Wakristo.” (Hayo) ni kwa sababu wako miongoni mwao 
wanavyuoni na wamchao Mungu, na kwa sababu wao (Wakristo) 
hawatakabari; (wakijua haki huifuata). Na wanaposikia yaliyoteremshwa 
kwa Mtume (na yakawatulilikia kuwa ni kweli), utaona macho yao 
yanamiminika machozi kwa sababu ya haki waliyoitambua; wanasema: 
“Mola wetu! Tumeamini, basi tuandike pamoja na wanaoshuhudia (ukweli 
huu).” (Na wakilaumiwa kwa kusilimu kwao husema): “Na kwa nini 
tusimwamini Mwenyezi Mungu na haki iliyotufikia, na hali tunatumai Mola 
wetu atuingize (Peponi) pamoja na watu wema?” (Qurani 5:82-84). 
 
Aya hizi zilitumiwa na: Dr. Miller pia alipokuwa Mkristo lakini alipoujua 
ukweli, aliamini na kuingia Uislamu na akawa ni muhubiri wa Kiislamu. 
Mungu alitie nguvu. 
 
Dr. Miller anasema juu ya mtindo wa kipekee wa Quran kuwa yeye anauona 
ni wa kupendeza sana: hakuna shaka kuwa kuna kitu cha pekee na cha 
kushangaza katika Qurani ambacho hakijatajwa sehemu yeyote ile, kwani 
Quran inakupa maelezo maalumu na inakuambia kuwa ulikuwa huyajui hapo 
kabla. Kwa mfano: Hizi ni habari za ghaibu Tunazokufunulia; nawe hukuwa 
nao walipokuwa wakitupa kalamu zao ndani ya maji (kwa kura, wajue) nani 
wao atamlea Maryamu, na hakuwa nao walipokuwa wakishindana. (Quran 
3:44) 
 
Hizi ni katika khabari za siri Tunazokufunulia. Hukuwa ukizijua wewe, wala 
watu wako, kabla ya hii (Qurani kuteremshwa). Basi subiri; hakika mwisho 
(mwema) utawathubutikia wanaomcha Mungu.” (Quran 11:49). 
 
Hizi ni katika khabari za siri Tulizokufunulia. na hukuwa pamoja nao 
walipoazimia shauri lao, hali wakifanya vitimbi vibaya. (Quran 12:102). 
 
Dr. Miller anaendelea: “Vitabu vitakatifu vingine havitumii mtindo huu, 
vitabu vingine vyote vina maelezo ambayo yanakwambia maelezo hayo 
yametokea wapi. Kwa mfano, wakati Biblia Takatifu iliyopotoshwa 
inazungumzia juu ya kisa cha mataifa ya kale, inakusimulia kuwa mfalme 
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huyu aliishi katika eneo hili na kiongozi yule alipigana katika vita vile, na mtu 
yule maalumu ana idadi kubwa ya watoto na majina yao ni … lakini kitabu 
hiki (Biblia iliyopotoshwa) daima inakusimulia kuwa kama unataka kujua 
zaidi, soma kitabu maalumu kwani maelezo hayo yamekuja kutoka katika 
kitabu hicho.” 
 
Dr. Miller anaendelea: “Hii ni kinyume na Quran ambayo inakupatia maelezo 
na inakwambia kuwa ni mapya!! Na kile kinachoshangaza ni kuwa watu wa 
Maka wa wakati huo-wakati wa ufunuo wa aya hizo walikuwa wanazisikia 
aya hizo na changamoto iliyokuwemo katika aya hizo ambayo ni mpya na 
ilikuwa haijulikani na Muhammad (S.A.W)  wala watu wake wa wakati huo, 
lakini licha ya hivyo, kamwe hawajasema: tunayajua hayo na hayo si mapya, 
na hawajasema: tunapajua pale Muhammad alipozitoa aya hizo. Hilo 
halikutokea, lakini kilichotokea ni kuwa hakuna mtu aliyethubutu kusema 
kuwa Muhammad (S.A.W)  alikuwa anawaongopea kwa sababu maelezo 
hayo yalikuwa ni maelezo mapya kabisa, hayajakuja kutoka katika akili za 
wanadamu lakini yamekuja kutoka kwa Allah ambaye anajua kisichoonekana 
hapo zamani, na sasa na wakati ujao.” 
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10- REV. DAVID BENJAMIN KELDANI (ABDUL’L-AHAD 
DAWUD) (IRAN). 
 
 

 
 
 
 
 
Profesa Abdu ‘l-Ahad Dawud, B.d., mwandishi wa mtiririko wa makala kwa 
sasa, zamani alikuwa ni Padri wa Roman Katoliki kwa jina la Reverend David 
Benjamin Keldani, B.D., wa Uniate-Caldean sect. Alipoulizwa vipi aliingia 
Uislamu aliandika: 
 
“Kuingia kwangu Uislamu hakukuweza kumpa sifa mtu yeyote 
aliyesababisha zaidi ya maelekezo ya Mwingi wa rehema. Bila ya mwongozo 
huu mtakatifu juhudi zote za masomo na uchunguzi wa kutafuta ukweli 
huenda zingepelekea mtu kupotea. Kipindi ambacho niliamini Umoja 
kamilifu wa Mungu na Mtume wake Mtukufu, Muhammad amekuwa ni 
sehemu ya mwenendo na tabia yangu.” 
 
“Abdu ‘l-Ahad Dawud ni padri wa Roman Katoliki wa zamani kwa jina la 
Rev. David Benjamin, B.D., wa Uniate – Caldean Sect. Alizaliwa 1867 mjini 
Umia Persia alisoma shule ya watoto mjini mwake. Toka 1886-89 (kwa miaka 
mitatu) alikuwa katika walimu wa Uaskofu wa Canterbury`s Mission to the 
Assyrian (Nestorian) Wakristo wa Urmia. Mwaka 1892 alipelekwa na 
Cardinal Vaughan hadi Rome, sehemu ambayo alipitia kozi ya masomo ya 
falsafa na nadharia katika chuo cha Propandanda cha Fide, na mnamo mwaka 
1895 alikuwa ni padri msimikwa. Katika kipindi hicho alitawanya mlolongo 
wa makala katika vibao juu ya “Assyria, Rome na Canterbury”; pia Aryland 
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Akirekodi juu ya uthibitisho wa Torati.” Ana tafsiri nyingi za Eva, Maria 
katika lugha tofauti tofauti, zimechapishwa kwa vielelezo vya Misheni ya 
Kikatoliki. Alipokuwa njiani Constantinople kuelekea Pershia mwaka 1895, 
alitawanya mlolongo mrefu wa makala za Kingereza na Kifaransa katika 
magazeti ya kila siku, yaliyochapishwa sehemu hiyo chini ya jina la The 
Levant Herald, kwa Makanisa ya mashariki mwaka 1895 alijiunga na misheni 
ya Lazarist ya Kifaransa katika eneo la Urmia, na kwa mara ya kwanza 
alichapisha katika historia ya misheni ndani ya jarida la muda maalumu kwa 
lugha ya wenyeji Syriac iitwayo Qala-la Shara, yaani “Sauti ya Ukweli.” 
Mwaka 1897 alikuwa ni mwakilishi kwa taasisi mbili. Uniate-Caldean 
Archbishops ya Urmia na Salmas to espresent-le-Monial nchin Ufaransa chini 
ya uongozi wa Cardunal Perrand. Jambo hili bila ya shaka lilikuwa, kwa 
mwaliko rasmi. Nyaraka ziliosomwa  mbele ya baraza la wazee na “Baba 
Benjamin” zilichapishwa katika kumbukumbu za kihistoria za Baraza la 
wazee la kalamu ya Bwana, liitwalo “Le Pelirin” kwa mwaka huo. Katka 
waraka huo padri wa Cadean (hiyo ilikuwa ni amani yake rasmi) akisikitikia 
mfumo wa elimu wa Kikatoliki  miongoni mwa Nestorians, na alitabiri 
kukaribia kutokea kwa mapadri wa Kirusi katika mji wa Urmia. 
 
Mnamo mwaka 1898 baba Benjamin alirudi tena Pershia, katika kijiji chake 
asilia, Digala, kiasi cha maili moja kutokea mjini, alifungua shule ya bure. 
Mwaka uliofuatia alipelekwa na mamlaka ya makasisi kuchukua uongozi wa 
dayosisi ya Salmas, pale migogoro mikali na kashfa kati ya Unitiate wa 
Askofu, Khudabash, na mapadri wa Lazzarist ilipozidi kwa muda mrefu 
amekuwa anaogopea mfarakano. Katika siku ya mwaka mpya 1900, padri 
Benjamin alihubiri mahubiri yake ya mwisho na ya kukumbukwa sana kwa 
makutano, wakiwemo, Waaramenia wengi wasio Wakatoliki na watu wengine 
kutoka kanisa kuu la Mt.George. Khorovabad, Salmas. Maudhui ya mahubiri 
yalikuwa ni “Karne mpya na watu wapya.” Alikumbushia ukweli kwamba 
Wamishieni Wanestorian, kabla ya kudhihiri kwa Uislamu, wamehubiri Injili 
katika Asia yote; wanazo taasisi mbali mbali nchini India (hasa hasa) katika 
mji wa Malbar Coast). Tartary, China na Mongolia; na kuwa wametafsiri 
Injili kwa Kituruki, Kiughurs na lugha nyinginezo; Wakatoliki, Wamarekani 
na misheni za Kianglikana, ingawa wamefanya vizuri kidogo kwa taifa 
Waassyro (Haldean) katika Elimu ya utangulizi, wameligawa taifa hilo dogo 
na kuwa Pershia, Kurdistani na Mesopotamia, na kulitumbukiza katika uadui 
wa aina mbali mbali na madhehebu; na kwa hiyo, juhudi zao zilikuwa ni 
zenye kujaaliwa kuleta mporomoko wa mwisho kabisa. Kwa hiyo, 
aliwashauri watu asilia wajitoe muhanga ili wasimame kidete juu ya miguu 
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yao wenyewe kama wanaume, na wasitegemee misheni za kigeni na 
kadhalika. 
 
Misheni kubwa tano za kujivunia – za Kimarekani, Kifaransa, Kijerumani, na 
Kirusi – wakiwa na wenziwao, Magazeti yanayoungwa mkono na jamii za 
dini tajiri, Mabalozi wadogo na Mabalozi. Walikuwa wanajitahidi 
kuwabadilisha zaidi ya Waassyro – Chaldean laki moja wotoke kutoka katika 
uasi wa kidini wa Nestorian na wawe katika kundi mojawapo miongoni mwa 
makundi matano hayo ya uasi. Lakini misheni ya Kirusi punde ilizishinda 
misheni nyingine, na ilikuwa misheni hiyo ambayo mnamo mwaka 1915 
iliwasukuma au iliwalazimisha Waassyrian pia, makabila ya milimani ya 
Kurdistani, ambao baadaye walihamia uwanda wa Salmas na Urmia, kusaidia 
kuinua silaha dhidi ya Serikali yao inayoheshimika. Matokeo yalikuwa ni 
kuwa nusu ya watu hao waliangamia vitani na waliobakia walifukuzwa 
kutoka katika ardhi zao za asili.  
 
 Swali kuu ni: Je, Ukristo, ukiwa na uma wake wote, maumbile na rangi zake 
zote, na huku ukiwa na mambo ya bandia yaliyo madhubuti na maandiko 
yaliyoharibiwa, Je, hiyo ilikuwa ni dini ya kweli ya Mungu? Wakati wa 
kiangazi mwaka 1900 alistaafu na kuelekea katika nyumba yake ndogo 
iliyopo katikati ya shamba la mizabibu karibu na chemchem ya sherehe ya 
Chali-Boulaqhi mjini Digala, na hapo kwa kipindi cha mwezi mmoja alitumia 
muda wake kwa kusali na kutafakari, akisoma na kumaliza maandiko 
matakatifu katika maandiko yake asilia. Mgogoro uliishia kwa kustaafu 
kikawaida kulikopelekwa hadi kwa Maaskofu wa Unite wa Urmia, na hapo 
kwa uwazi alimweleza Mar (Mgr.) Touma Audu sababu ya kujitoa katika kazi 
zake za kikasisi. Majaribio yote yaliyofanywa na mamlaka ya makasisi ili 
aondoe uamuzi wake yalikuwa bila ya faida. Kulikuwa hakuna uadui wa 
kibinafsi au mabishano kati ya Fther Benjamini na vigogo wake; yote hiyo 
ilikuwa ni swala la dhamiri. 
 
Aliajiriwa Tarbiz kwa kazi ya ukaguzi katika shirika la huduma za posta na 
forodha la Pershia chini ya utaalamu wa Belgian. Kisha alichukuliwa katika 
huduma ya Mtukufu mwana wa mfalme Alihammad Ali Mirsa kwa kazi ya 
ualimu na ukalimani. Na ilikuwa ni mwaka 1903 ambapo kwa mara nyingine 
alitembelea Uingereza na huko alijiunga na jamii ya Wakristo wasioamini 
utatu. Na mwaka 1904 alipelekwa na Uingereza ikishirikiana na Umoja wa 
Wakristo wageni wasioamini utatu, kuendeleza kazi za elimu na kuelimisha 
miongoni mwa watu wa nchi yake. Akiwa njiani kuelekea Pershia alitembelea 
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(constantinople, na baada ya mahojiano kadhaa na Sheikh l-Islamu Jemalu d-
Din Effendi na Maulamaa wengine (wanazuoni wa Kiislamu), alisilimu na 
kuingia Uislamu. 
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11- MUHAMMAD AMAN HOBHM MWANADIPLOMASIA, 
MMISHIONARI NA MFANYAKAZI WA KAZI ZA JAMII 
(UJERUMANI). 
 
Kwa nini watu wa magharibi wanaingia Uislamu? 
Kuna sababu nyingi juu ya hilo. Inayoshika nafasi ya kwanza, ni kuwa ukweli 
daima una nguvu zake. Msingi wa imani ya Kiislamu ni ya uwiano sana, ni ya 
kimaumbile sana na ni ya kuvutia sana kiasi ambacho mtafuta ukweli aliye 
mwema hawezi kutovutiwa na hayo. Tuchukulie kwa mfano; imani ya kuwa 
kuna Mungu mmoja. Namna inavyoinua heshima ya mtu na namna 
inavyotuweka huru na ung`ang`aniaji wa mambo ya kichawi na ya hovyo 
hovyo! Namna inavyoongoza kimaumbile kueleke katika usawa wa 
kibinadamu, kwa kuwa binadamu wote wameumbwa na Mungu Mmoja na 
wote ni watumishi wa Mola huyo huyo! Kwa Wajerumani, kwa sifa ya 
kipekee, imani ya kumwamini Mungu ni chanzo cha ufunuo, chanzo cha 
ushujaa wa kutokuwa na woga na ni chanzo cha kuhisi usalama. Kisha dhana 
ya maisha baada ya kifo inapindua meza. Maisha katika dunia hii yanabakia 
kuwa si lengo kuu tena, na sehemu kubwa ya nguvu ya mwanadamu 
itolewayo kwa ubora wa ahera. Imani ya kuamini siku ya Kiama yenyewe 
inampa mtu heshima ya kuacha matendo mabaya, na kufanya matendo mazuri 
pekee ambayo yanaweza kuhakikisha uwokovu wa milele, ingawa matendo 
mabaya yanaweza kustawi hapa duniani kwa kipindi chenye mipaka maalumu 
tu. Imani ya kuamini kuwa hakuna mtu awezaye kukimbia matokeo ya 
hukumu ya haki, na Mungu Mjuzi afanyaye mambo mawili kabla ya mtu 
kufanya chochote kile kilichokibaya na kwa hakika huu ukaguzi wa milele ni 
wenye kutenda kazi zaidi kuliko polisi wenye kufaa sana duniani. 
 
Kitu kingine ambacho kinawavutia wageni wengi kuingia Uislamu ni 
msisitizo wake juu ya kuvumiliana. Kisha sala za kila siku zinamfundisha mtu 
awe anapanga wakati na mwezi mmoja wa kufunga unamuwezesha mtu 
kufanya mazoezi ya kujimiliki juu ya nafsi yake na bila ya shaka kupanga 
wakati na kuwa na nidhamu binafsi ni vitu viwili vya fikra muhimu sana ya 
mtu mwema na mtu mbora. 
 
Sawa, yanakuja mafanikio halisi ya Uislamu. Uislamu ni itikadi pekee 
ambayo imefanikiwa kuingiza, kidogo kidogo, kwa wafuasi wake roho ya 
kuona mfumo wa maadili na mipaka ya utu bila kulazimishwa na vitu vya nje. 
Kwani Mwislamu anajua kwamba, popote alipo, anatazamwa na Mungu. 
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Imani hii inamwepusha na dhambi. Kwa kuwa binadamu kwa kawaida 
anamili kwa Mwenyezi Mungu, Uislamu pia, unatoa amani ya moyo na akili 
– na jambo hili limesahauliwa kabisa na jamii za Kimagharibi za hivi sasa. 
 
Nimeshaishi chini ya mifumo ya maisha mbali mbali na nimeshapata nafasi 
ya kujifunza itikadi  mbali mbali, lakini nimehitimisha kuwa hakuna imani 
yeyote iliyokamilika kama Uislamu. 
 
Ujamaa una vivutio vyake, na hivyo hivyo kwa mfumo Kidemokrasia wa 
Kisekyula na mfumo wa Kinazi. Lakini hakuna mfumo wowote katika hiyo 
wenye kanuni kamilifu kwa maisha mema. Ni Uislamu pekee wenye 
ukamilifu huo, na kwa hiyo, ndiyo sababu watu wazuri wanauingia Uislamu.  
 
Uislamu si nadharia bali ni wa vitendo. Uislamu si jambo la kupita, Uislamu 
unamaanisha utiifu mkamilifu kwa matakwa ya Mungu.  
 
Kutoka “Islam, Our Choice = “Uislamu ndio Chaguo Letu” 
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12- PADRI MKUU VIACHESLAV POLOSIN (URUSI). 
 
Viacheslay Sergeevich Polosin alizaliwa mwaka 1956. Mwaka 1979 alihitimu 
kitengo cha falsafa cha MGU na mnamo 1984 alihitimu Seminari ya makasisi 
Moscow. Alikuwa ni padri msimikwa na alihudumia parokia katika dayosisi 
ya Asia ya kati na Kaluga ya RPTS. Mwaka 1990 alinyanyuliwa daraja ya 
upadri mkuu. Mwaka huo huo alichaguliwa kaimu wa watu wa RSFSR 
kutoka jimbo la Kaluga na aliongoza tume ya mamlaka kuu kabisa ya Soviet, 
alihitimu katika shule ya kidiplomasia ya wizara ya mambo ya nje na kutetea 
makala zake juu ya madai ya: “Kanisa la Kiothodoksi la Kirusi na hali ya 
USSR, 1971-1991.” Kuanzia 1993 amekuwa ni mwajiriwa wa kazi za serikali 
ya Duma katika Baraza la harakati za kidemokrasia ya Kikristo ya Kirusi na 
ni mwanachama wa baraza la umoja wa Kikristo. Mwaka 1991, alienda likizo 
kutokea dayosisi ya Kaluga na tangu mwaka 1995 hajasalisha katika Liturujia 
(kawaida ya ibada ya usharika mtakatifu). Katika mahojiano yake na jarida la 
Musulmane yeye, kirasmi alijiita Mwislamu: “Ninazingatia kuwa Quran ni 
ufunuo wa mwisho duniani, ulioteremshwa kwa Mtume Muhammad. Hakuna 
Mola ispokuwa ni Mungu Mmoja, Allah, na Muhammad ni Mtume wake.” 
Viacheslav Polosin ni mtunzi wa kazi nyingi za kisomi juu ya mambo ya 
kihistoria, kisiasa, kidini, na mada za kifalsafa. Mwezi Februari wa mwaka 
huo alitetea makala nyingine juu ya mada: “Lahaja ya visa vya kubuniwa na 
waundaji wa visa vya kubuni vya kisiasa.” Mawazo yake ya msingi ya 
kifalsafa ni kukiwasilisha kitabu chake “visa vya kubuni, Dini, na hali.” 
(Moscow, 1999). 
 
Katika mahojiano na jarida “Musulmane;” VIACHESLAV POLOSIN 
alisema kuwa Uislamu haujaanza kutokana na Ukristo lakini ni mapinduzi ya 
pili na makuu ya imani ya Mungu Mmoja imani ya Ibrahimu. Ibrahimu 
alikuwa anaamini Mungu Mmoja na alikuwa ni mtu wa kwanza kueleza 
jambo hili wazi wazi. Alitangaza jambo hilo na alilithibitisha kwa mafanikio, 
akawa “baba” wa waumini wote. Baadaye utamaduni huo ukakatizwa na 
mkengeuko. Hilo linajulikana kwa kuwa Mitume yote na wengi wao vilevile 
wanaitwa “waokozi”… wakiwakosoa watu kwa mkengeuko wao na 
kutumbukia katika upagani na ukafiri. Na Mtume mkuu ambaye ni Yesu, 
vilevile alikosoa watu kwa kukengeuka na kuingia ukafiri. Zaidi ya hayo, 
Yesu yeye mwenyewe alijizungumzia nafsi yake kwa mafumbo kuwa 
ametumwa na Mungu kufanya kazi maalumu. Kabla watu hawa kusema: 
“Mitume ni watu kama sisi.” Lakini Mungu amempeleka Malaika wa Mungu 
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asiye na dhambi – katika Biblia malaika wanaitwa “watoto wa Mungu” (Job 
38:7) – ambaye alikuwa ni Mtume mtakatifu kabisa lakini alikuwa hatiiwi. 
Wao walifikiria hamu ya kumwangamiza. Naye alikosoa utawala ulioshindwa 
kufikia malengo ya wakati huo na kusambaza habari njema za Mungu bila ya 
mipaka ya mtu hata mmoja, kwa watu wote; hayo yalikuwa ni mapinduzi 
makubwa ya Uyahudi. Uislamu ni mapinduzi ya pili, yaliyosafisha sana 
Ukristo wa karne ya sita na saba kutokana na ukuaji wa upagani ambao 
umeundika katika kipindi chake na kujipatia madaraka rasmi na kukubaliwa 
kwa wingi mkubwa. 
 
Kinachovutia katika Uislamu ni jambo lepesi tu Tauhidi (imani ya kuamini 
Mungu Mmoja) kwa mfumo wake maridadi ili tusimfikiri Mungu katika tabia 
isiyofaa. Napenda jambo hilo kwani hakuna kupingana na kuna hali ile ile ya 
kimantiki. Quran Tukufu inasema papo hapo kuwa ukweli hauna kupingana. 
Kuna mafundisho ya dini, Mungu mwenye miujiza, Muumba, Mwenye 
nguvu, Mwenye Rehema na yote yaliyobaki lazima yawe yanaafikiana na 
hayo. Kama kuna kitu kinapingana na haya, hilo linamaanisha kuwa jambo 
hilo lazima liwe limefutwa. 
 

Nevasisimaia gazeta..religii, 2 June 1999 
chanzo:http://www.edu/~psteeves/relnews/9906a.html#03 
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MAKASISI WAINGIA UISLAMU 
 
Kwa Jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa Rehema Mwenye Kurehemu 
 
   “Hakika utawakuta walio maadui zaidi kuliko watu (wengine) kwa 
Waislamu ni Mayahudi na wale mushirikina (wasiokuwa na Kitabu), na 
utawaona walio karibu kwa urafiki na Waislamu ni wale wanaosema: “Sisi ni 
Wakristo.” (Hayo) ni kwa sababu wako miongoni mwao wanavyuoni na 
wamchao Mungu, na kwa sababu wao (Wakristo) hawatakabari; (wakijua 
haki huifuata). Na wanaposikia yaliyoteremshwa kwa Mtume (na 
yakawatulilikia kuwa ni kweli), utaona macho yao yanamiminika machozi 
kwa sababu ya haki waliyoitambua; wanasema: “Mola wetu! Tumeamini, 
basi tuandike pamoja na wanaoshuhudia (ukweli huu).” (Na wakilaumiwa 
kwa kusilimu kwao husema): “Na kwa nini tusimwamini Mwenyezi Mungu na 
haki iliyotufikia, na hali tunatumai Mola wetu atuingize (Peponi) pamoja na 
watu wema?” 
 

[QURANI TAKATIFU, Surah Al-Maidah 5:82-84] 
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KWA MAELEZO ZAIDI JUU YA MAPADRI, MAKASISI NA 
WAHUBIRI WANAOINGIA UISLAMU, TAFADHALI TEMBELEA 
TOVOTI HIZI: 
 

HTTP://WWW.ISLAMTOMORROW.COM 
 

HTTP://WWW.NEWMUSLIMS.TK 
 

HTTP://WWW.THETRUELIGION.ORG 
 

HTTP://WWW.WADEE3.5U.COM 
 

  HTTP://WWW.ISLAMWAY.COM 
 
 
 

S.A.W: REHEMA NA AMANI ZA ALLAH ZIWE JUU YAKE. 
 

http://www.islamtomorrow.com/
http://www.newmuslims.tk/
http://www.thetrueligion.org/
http://www.wadee3.5u.com/
http://www.islamway.com/
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Makasisi Waingia Uislamu 
 

• Vyombo vya habari vya kuupinga Uislamu 
vinawagawa Waislamu katika makundi yafuatayo: 

 
“Magaidi” “Walipua Mabomu” Waporaji” na 

“Wateka Nyara” 
 

Kwa hiyo, mtu atautazama vipi Uislamu? 
 

Kwa nini mapadri na wahubiri wengi wanaingia 
Uislamu? 

 
Haya ni maswali mazuri ambayo tutayatolea majibu. 

 
“Salam Alaykum” yaani “Amani iwe juu yenu” 

 
 
 

Hili kava limetengenezwa na 
 

www.islamic-invitation.com 
 

kwa ajili ya kitabu 
(Yesu Atarejea) 


